สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1612เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

วางคลิปซ้อนกันแล้วมันตัดอีกคลิปทิ้งไปเลยอะครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
316
ความดี
358
เครดิต
231
จิตพิสัย
516
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พี่ๆมีวิธีให้ผมวางคลิปซ้อนคลิปอื่นแล้วดันคลิปอื่นออกไปไหมอะครับ แทนที่มันจะตัดกัน
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
มีครับ  เทคนิค หลักๆ ดังนี้นะครับ

กด Shift  =  วางทับแทนที่
                       โดย ขึ้นอยู่กับตำแหน่งวางทับ เช่น คลิปหลักมีความยาว 10 วินาที และคลิปที่จะนำมาวางทับ มีความยาว 2 นาที ถ้าหาเรานำมาวางทับ ช่วง ระหว่าง วินาทีที่ 2 ของคลิปหลัก มันก็จะแทนที่ตั้งแต่วินาทีที่ 2 จนสุดคลิปที่นำมาวาง โดย ส่วนหน้าของคลิปหลักวินาทีที่ 1 จะยังคงอยู่ และตั้งแต่ วินาที ที่ 3 ของคลิปหลักจะยังคงอยู่...(ยาวไปไหมน๊าเนี่ย..)

กด Shift+ Ctrl = แทนที่ตำแหน่งคลิปโดยการตัดแบ่งคลิปหลัก ( แทรกคลิป )
                        ยกตัวอย่าง เช่น คลิปหลักมีความยาวคลิป 5 วินาที และคลิปที่แทรกมีความยาวคลิป 3 นาที การใช้คำสั่งนี่ จะเป็นการ บวกกันระหว่าง คลิปหลักและคลิปแทรก เป็นความยาว 8 วินาที โดยตำแหน่งของการวางคลิปแทรก จะเข้าแทนของคลิปหลักที่นำมาวาง เช่นถ้าเรานำมาวางในตำแหน่ง ช่วงวินาที ที่ 2 ของคลิปหลัก  ตำแหน่งนี้ก็จะถูกแทรกคลิปความยาว 3 วินาทีลงไป โดยช่วงเวลาที่ 3ของคลิปหลักจะถูกย้ายไปอยู่หลังช่วงเวลาของคลิปแทรก......(จะเข้าใจไหมน๊า)

กด Shift+ Alt = วางคลิปทับคลิปหลัก ( เปลี่ยนคลิป )
                      คือ คำสั่งการเปลี่ยนคลิป กรณีที่ต้องการนำคลิปใหม่มาใส่แทนคลิปเดิม โดยที่ ทั้งความยาวและช่วงเวลาของคลิปหลักที่ถูกกำหนดค่าไว้ จะยังคงอยู่ และกรณีที่ คลิปที่นำมาวางใหม่ ความยาวคลิปไม่เท่าคลิปหลัก็จะเกิด Blank คลิปขึ้นเป็น ลายเฉียง วิธีนี้เหมาะกับการ วางคลิปแทนที่ไม่ต้องการลบแอฟเฟคเก่าออก (....เหอะๆ อธิบายยากเหมือนกันเนาะ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ)

กด Ctrl = แทนตำแหน่งคลิปโดยการผลักคลิปหลัก ( ผลักคลิปทั้ง Timeline )
                     คือ การวางคลิปใหม่แทนคลิปหลักโดยการผลักช่วงเวลาของคลิปหลักออกเท่ากับช่วงเวลาของคลิปใหม่ที่นำมาวางโดยจะตัดแบ่งช่วงเวลาของคลิปใหม่ทั้ง Timeline ลักษณะคล้ายกับ การใช้คำสั่ง Shitf + Ctrl (นั่นไง ยิ่งอธิบายยิ่งงง 55555)

กด Ctrl + Alt = แทนตำแหน่งคลิปโดยการผลักคลิปหลัก (ผลักคลิปแค่ layer ที่วางคลิป )
                      คำสั่งคล้ายกับ Ctrl แต่จะเป็นการสั่งให้ ผลักคลิป แค่ Layer เดียว คือ สมมุติ Timeline นึงมี  3 Layer การใช้คำสั่งนี่ จะผลักคลิปเฉพาะ Layer ที่เราต้องการวางคลิปใหม่

กด Alt = แทนคลิปใหม่  
                     คำสั่งนี้ จะเป็นการ แทนคลิปใหม่ลงในตำแหน่งคลิปเก่า เหมือนกัน กด Shift แต่จะต่างกันตรงที่ การกำหนดค่าต่างๆ ของ คลิปเก่าจะถูกเอาออกไปหมด  (55555 สั้นๆ ได้ใจความเนาะ....)

นี่คือ หลักๆ ของ คำสั่ง Short cut ที่ใช้งานกันบ่อย ๆ สำหรับผมนะ ในการสลับเปลี่ยน คลิปหรือแทนคลิป
ส่วน Short cut หลัก จำพวก เครื่องมือ คงไม่ต้องอธิบายเนาะ เพราะ ก็ เหมือน ๆกับโปรแกรม ใหญ่ๆ ใช้งานกัน  มีอะไรเพิ่มเติมก็ ช่วย บอกๆ กันหน่อยนะครับ เผื่อผม จะขาดตกบกพร่องอะไรไปบ้าง 5555555
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
after6pm.net ความดี +1 2014-04-06 -
เงิน
316
ความดี
358
เครดิต
231
จิตพิสัย
516
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (nai-t)
ขอบคุณคร้าบบบบบบบ
เงิน
316
ความดี
358
เครดิต
231
จิตพิสัย
516
จังหวัด
ผมหาวิธีมาตั้งนาน จนจะเลิกใช้แล้วครับ บบบบ        
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้