สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1969เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

เลือกซื้อกล้องวีดีโอ เรามีข้อคิดให้คุณ..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

...เคยคิดจะเขียนตั้งนานแล้ว แต่ยังมะถึงเวลา ( แค่เปรยว่า ถ้าจะถ่ายภาพเคลื่อนไหวซื้อวีดีโอมาใช้ดีกว่ามะ
เท่านั้นล่ะ สาวก DSLR ดาหน้าเข้ามาให้ความรู้เพียบ )
.. มาวันนี้ มีน้องใหม่เม้นท์ถามส่วนตัวและ เริ่มเห็นคำถามแบบนี้บ้างแล้ว เลยคิดว่าถึงเวลาแล้ว ( ตอนนี้ )…

.. จะซื้อกล้องวีดีโอ หลักๆ มี 2 เหตุผลคือ
1. ซื้อมาใช้งานของตัวเอง ( ไม่สนลูกค้า
) เช่น บริษัท ห้างร้าน โรงเรียน ( งบน้อยแต่ต้องการคุณภาพ ) ข้อนี้แนะนำง่ายมาก
   - มีเงินแค่ไหนก็ซื้อตัวนั้น ( ไปจับ ไปลูบ ไปคลำ ลองจิ้มๆ กดๆ จนพอใจ เทียบข้อมูล สเปค ข้อดี ข้อด้อย ยี่ห้อไรก็ได้ )
   - เล็ก นำ้หนัก เบา พกพา ง่าย สะดวก ใช้ได้หลายคนทั้งครอบครัว ( พาครอบครัว หรือ ทีมงานไปเลือกว่า ขอบตัวไหน )
   - ซื้อแบบมียี่ห้อ ( ที่เขาใช้กัน ) หน่อยนะ อย่าซื้อของจีนแดงมะทน ( ถ้าจำเป็นด้วยงบ ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา )
   …และด้วยราคา ( ที่ถูกกว่ากล้องมืออาชีพ ) แม้คุณภาพจะเทียบเท่า แต่ก็มีข้อจำกัดที่คุณต้องรู้คือ..
   - ส่วนมากไม่มีจอวิวเล็กสำหรับมอง มีแต่จอด้านข้างอย่างเดียว ข้อเสียคือ เวลาถ่ายกลางแจ้งมองไม่เห็น
     ต้องซื้อตัวบังแสงเพิ่มหรือหากล่องกระดาษมาทำเองก็ได้เหมือนกัน
  -  ไม่มีรูไมค์เสียบ เวลาใช้ถ่ายสัมภาษณ์ ก็ต้องซื้อเพิ่มอีกเหมือนกัน เขาไม่แถมแต่มีขายให้ ถือเป็นอุปกรณ์เสริม
     ขายมาเป็นชุด ทั้งตัวรับตัวส่ง เพียงนำตัวรับเสียบเข้ากับรูเสียบแฟลชของกล้อง และนำตัวส่งไมค์ติดกับคนที่จะพูด
     ก็ใช้ได้เหมือนกัน มีหลายแบบหลายราคาลองไปเลือกดู เคยเห็นมียี่ห้อโซนี่
1.1. ซื้อมาใช้งานของตัวเอง แต่ขอแบบดูดีมีราคา ถือโชว์ได้ไม่ต้องแอบ จัดไปคับ กล้องกึ่งโปรฯ..
  -  ราคาอาจสูงกว่าแบบแรก แต่ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม มีทั้งวิวกล้องให้เลือกจะมองจากจอเล็กหรือจอใหญ่ ก็ได้
  -  มีรูไมค์เสียบ เผื่อใช้ไวล์เลส ถ่ายสัมภาษณ์ รวมถึงรูเสียบหูฟัง ก็มีมาให้ครบ
  -  เล็ก นำ้หนัก เบา พกพา ง่าย สะดวก ใช้ได้หลายคนทั้งครอบครัว ( งานหลวง งานราษฏร์ ครอบคลุมทุกการใช้สอย )
  ...ถ้ามีงบถึง อยากให้ซื้อกล้องประเภทกึ่งโปรไว้ใช้ ทำงานได้หลากหลาย คล่องตัวกว่า และที่สำคัญบางครั้งอาจข้ามไป
     รับงานใหญ่จากพี่ๆในเว็บได้ ( เป็นกล้อง 2 หรือ กล้องสำรอง ถ่ายเบื้องหลัง ) แต่มีข้อเสียข้อเดียวคือ
     อาจดูก๋องแก๋งขาดความเชื่อถือจากลูกค้าได้ เพราะตัวเล็กไม่สมฐานะลูกค้า ( ตัวอ้วนใหญ่ )
2. ซื้อมารับจ้าง ทำงานให้ลูกค้า ( ต้องการภาพพจน์ ให้ดูดีสมฐานะผู้ว่าจ้าง ) ..ซื้อรุ่นแพงที่สุดเท่าที่เราจะมีเงิน
   - ฟลูเฟรมจัดไปก่อน งบไม่พอลดลงไปตามเงินที่มี
   - เป็นฟลูไฮเดฟ นะคับ ( อยู่ได้อีก 3 ปี )  ถ้าซื้อรุ่นเก่ากว่านี้ อาจใช้ได้อีก 1 ปี ก็ต้องเปลี่ยนตามตลาด

...หลายงานที่ใช้กล้องdslrตัวโตถ่ายงานแต่ง แต่มีกล้องเสริมวีดีโอตัวเล็กประเภทที่ 1 ตั้งถ่ายไว้ยาวตลอด  
   ลูกค้าเห็นเขาก็ไม่ว่าเพราะคือกล้องเสริมถ่ายสำรอง  หรือ รับงานอีเว้นท์ มีกล้องเล็ก 3 กล้องเป็นกล้องหลัก
   คุณภาพเทียบเท่า ลูกค้าอีเว้นท์เขาก็ไม่ว่า เพราะได้ภาพหลากหลายมุมกว่า ดีกว่ากล้องโปรมีคุณภาพเพียงมุมเดียว...

.. สรุป ควรเลือกซื้อกล้องให้ถูกประเภทของงานที่ทำ ซื้อกล้องประเภท ที่ 1 และ 2 มารับงานของตัวเองย่อมทำได้
   แต่ถ้าเอาไปใช้รับงานลูกค้าทั่วไป อาจมีปัญหา ยกเว้นคุณจะมีชื่อเสียงหรือลูกค้ารู้จักผลงานคุณอยู่แล้ว ทำได้ครับ..

หมายเหตุ
   ถ้าเลือกได้ ควรเลือกซื้อกล้องวีดีโอที่สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้นะคับ แสดงว่าเป็นกล้องระบบใหม่ที่ผลิตในระบบ
   การทำงานเหมือนกล้อง dslr ถ่ายนิ่งได้สวย ถ่ายเคลื่อนไหวได้สะดวก และที่สำคัญเล่นละลายหลังได้ง่าย
   อาจมีเฉพาะกล้องกึ่งโปร และกล้องโปรเท่านั้น..

www.p0p-it.blogspot.com
  • รูปภาพ:กล่องดูภาพในที่แจ้ง
  • รูปภาพ:ชุดตัวรับส่งของโซนี่
    รูปภาพ:Screenshot 2014-05-04 16.42.14.jpg
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
mana ความดี +1 2014-05-05 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
125
ความดี
199
เครดิต
132
จิตพิสัย
185
จังหวัด
บุรีรัมย์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-05
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ ช่วงนี้ใกล้ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของระบบภาพวีดิโอ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-05
คคห.ส่วนตัวล้วนๆ อย่าเอานิยายอะไรนะครับ

กล้องที่ผมเอาไว้ใช้ส่วนตัว เป็นกล้องเทป HDV ตัวเล็กๆของแคนนอน
กล้องที่ผมเอาไว้รับงาน (ก๊องแก๊งๆ) ก็คือตัวที่อยู่ในรูป Avatar ผมนั่นแหละครับ

ถามว่าทำไม? ก็จะตอบว่า
1.สะดวก เอาไปแต่ตัวกล้องเปล่าๆ ก็ยังได้ ไม่ต้องพ่วงอะไรพะรุงพะรัง
2.ขี้เกียจก็ตั้ง Full Auto ถ่ายไป แต่ถ้าขยัน ก็ตั้งแมนนวลเอาเองตามชอบ
3.งานประเภทอีเว้นท์/ถ่ายบันทึกเหตุการณ์เฉยๆ ไม่ได้เล่นโฟกัส/เน้นละลายหลัง กล้องแบบนี้ได้เปรียบกว่าครับ

กรณีศึกษา - กลับบ้านเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา ไม่ได้หิ้วกล้องไปถ่ายอะไร เก๊าะเลยอิ๊บ NEX 5 N ของป๊ะป๋ามาถ่ายโน่นนี่ เป็น Home Movie ธรรมดาๆนี่แหละ ผมก็ไม่คิดมาก ตัั้ง Auto แล้วถ่ายไปเรื่อยเจื้อย
พอกลับมากทม.เอาคลิปทั้งหมดที่ถ่ายมาเปิดดู ปรากฏว่า ที่ถ่ายๆมา โฟกัสหลุดบานตะไทเลย นี่ขนาดเซ็นเซอร์ APS-C ไม่ใช่ฟูลเฟรมนะครับ

ดูเหมือนกล้องเซ็นเซอร์ใหญ่ มันจะเกิดมาเพื่อถ่ายงานที่ Setup ได้/เตรียมการได้ มากกว่าถ่ายเหตุการณ์ที่คาดเดาล่วงหน้าไม่ได้หละมัง
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
ake ความดี +1 2014-05-05 หลังๆอยากได้ auto focus เหมือนกันครับ
mana ความดี +1 2014-05-05 เห็นด้วยครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

ตอบคุณveenono อ๊ะ...เห็นเลือกอยู่นานว่าจะซื้อรุ่นไหน รุ่นที่ซื้อเป็นรุ่นที่ออกมานานมากแล้วนะคับ
เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้ เล่นdof ไม่ได้ ราคาผมว่าน่าจะพอๆกับ sony nex 30
...สงสัยผมต้องเพิ่มอีกข้อแล้วครับ ใครที่เคยเล่น DSLR มาก่อน จะซื้อกล้องวีดีโอ
   ควรเลือกรุ่นที่เปลี่ยนเลนส์ได้ เพราะกล้องรุ่นใหม่จะผลิตในระบบการทำงานเหมือนกล้องdslr
...แต่ซื้อมาแล้วไม่ต้องเสียใจน่ะคับ หัดใช้ไปเดี๋ยวก็ชิน แล้วจะรักมันคับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
ผมตัดสินไปมาจาก 70d + Eagle Eye 3-Axis Brushless Gimbal
เปลี่ยนมาเป็น Sony HXR-NX70P เจอราคาแบตไปถึงกับกระอัก 6990.-
ที่ชาร์ทอีก 10,000.- ใช้งานไม่ค่อยคล่องมือเลยครับ ไม่เหมือน Dslr
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้