สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1389เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ค่าตัวนักแสดงนำ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยากทราบ นักแสดงนำ หน้าใหม่ พึ่งเข้าสู่วงการ ค่าตัวเท่าไหร่ดีครับ ผมตั้งไว้ สองแสนบาท/เรื่อง แพงไปหรือถูกไป

หรือจะเซ็นต์สัญญา ต่อปี แล้วจ่ายรายเดือน 15000/เดือน คิดว่าคงมีงบสร้างได้สักปีล่ะเรื่อง ส่วนงานอีเว้นท์ ก็หัก 10-20% จากค่าตัวต่องาน

รุ่นพี่แนะนำด้วยครับ

---------------------------
อีกข้อหนึ่ง
ถ้าพล๊อตเรื่อง เขียนบทออกมาว่าบุคลิกตัวละครในเรื่องนี่ อั้ม ชัดๆ แต่ คุณอั้มเธอไม่ว่าง พี่ๆจะให้ใครแสดงแทนเธอดีครับ

---------------------------
ขอบคุณคำตอบทุกข้อครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
9752
ความดี
8304
เครดิต
9184
จิตพิสัย
9913
จังหวัด
   อืม 2 แสนแพงไหมราคาก็ประมานนี้อะครับ แต่มันก็พูดยากอะครับมันมีหลายปัจจัย ว่าบทที่เล่นเนี่ยเป็นตัวเอก ตัวรอง

แล้วที่ถัาว่าเซนสัญญาดีไหม การที่คุณเซนสัญญาแล้วจ่ายเป็นรายเดือน ไม่เห็นด้วยอย่างมากเลยครับ เพราะการเซนสัญญาไม่ได้

หมายความว่าเวลาคุณทำหนังจะได้ไม่ต้องจ่ายค่าตัวนักแสดงแล้วเพราะให้รายเดือน แต่คุณต้องจ่ายเพิ่มไปอีก สมมุติคุณตั้งค่า

ตัวไว้สองแสน คุณก็ต้องจ่ายสองแสนนอกเหนือจากรายเดือน รายเดือนที่เซนไว้คือ สัญญาใจที่จะอยู่สังกัดคุณจนครบสัญญา

ถ้าจะเล่นหนังหรือมีงานนอกเหนือจากนั้นคุณสามารถหักเปอร์ได้ตามที่ตกลงตามสัญญา ความคิดส่วนตัวผมคิดว่าจ่ายค่าตัว

ตามปกติดีแล้วครับ  

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1855
ความดี
1791
เครดิต
1595
จิตพิสัย
5446
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยyarisingเมื่อ2014-06-03 00:04เผยแพร่ :
   อืม 2 แสนแพงไหมราคาก็ประมานนี้อะครับ แต่มันก็พูดยากอะครับมันมีหลายปัจจัย ว่าบทที่เล่นเนี่ยเป็นตัวเอก ตัวรอง

แล้วที่ถัาว่าเซนสัญญาดีไหม การที่คุณเซนสัญญาแล้วจ่ายเป็นรายเดือน ไม่เห็นด้วยอย่างมากเลยครับ เพราะการเซนสัญญาไม่ได้

หมายความว่าเวลาคุณทำหนังจะได้ไม่ต้องจ่ายค่าตัวนักแสดงแล้วเพราะให้รายเดือน แต่คุณต้องจ่ายเพิ่มไปอีก สมมุติคุณตั้งค่า
.......

จขกท. เขาหมายถึงว่าเองเินค่าตัง 200,000 มาหารจ่ายเป็นรายเดือนไม่ใช่เหรอ
เหมือนว่าจะได้หมุนเงินทันน่ะ ประมาณนี้ใช่ไหมครับจขกท.
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1855
ความดี
1791
เครดิต
1595
จิตพิสัย
5446
จังหวัด
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าหนังใหญ่ดาราดังๆได้เรื่องละเท่าไร เช่น อั้ม, ยุย จีรนันท์,เคน ภูภูมื

ดาราดังรองลงมาแบบไม่ดังมากได้เท่าไร เช่น เฟริ์ท เอกพงษ์, พัชรินทร์

ดาราที่ out แล้วได้เท่าไร เช่น กมลชนก ,จริยา

หมายถึงแสดงหนังนะครับ
เงิน
9752
ความดี
8304
เครดิต
9184
จิตพิสัย
9913
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-03
ผมเข้าใจไม่ผิดหรอกครับ เพราะเขาบอกว่าเซนสัญญา แล้วมีการหักค่าอีเว้น 10-20 เปอร์ด้วย การหักค่าตัวได้

ต้องเซ็นรายปีแบบที่ผมอธิบายครับ ส่วนนักแสดงค่าตัวเท่าไหร่นั้น ปัจจัยสำคัญอยู่ที่คิวด้วยครับว่าถ่ายกี่คิว

อย่างเช่นพวกนักแสดงดังๆ ถ้าเล่นเป็นตัวเอง ก็ล้านขึ้นไป ในสัญญาอาจมีการตกลงว่า 12 คิว 1 ล้านบาท

ถ้ามีการถ่ายเพิ่มหลุดจากที่กำหนดไว้ก็อาจมีการเรียกเพิ่มได้อีกนิดน่อย แต่ถ้านักแสดงกับผู้กำกับสนทกันก็

จะไม่มีปัญหาเรื่องคิวมากเท่าไหร่
เงิน
9752
ความดี
8304
เครดิต
9184
จิตพิสัย
9913
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-03
ผมมีข้อมูลราคาจากภาพยนตร์หลายเรื่อง แต่ไม่รู้ว่าผมควรที่จะเอามาเปิดเผยหรือไม่ แต่ถ้าเป็นพวกละคร หรือ

รายการโทรทัศ จะให้เงินเป็นเทปต่อการออกอากาศ1ครั้ง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้