สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1781เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอคำแนะนำเรื่อง การ์ดจอ ด้วยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
นครพนม
พอดีชอบตัดต่อ วีดีโอ ไว้ดูสนุกๆ แต่ตอนนี้ใช้ notebook i3+geforce 310m
เวลาใส่ พวก effect ภาพจะกระตุกเลย แล้วก็ render ค่อนข้างช้า
แต่เรื่อง render ช้า ไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร ที่ซีเรียสคือ การใส่ effect มากกว่า

เลยอยากรู้ว่า vga นี้สำคัญต่อ sony vegas ไหม
เพราะตอนนี้ว่า จะซื้อคอมใหม่เป็น pc เอาไว้ตัดต่อ กับเล่นเน็ต (ไม่เอามาเล่นเกมส์เลยครับ)
เล็ง apu ของ amd ไว้ นี้ok ไหมครับ หรือจะควรเป็นการ์ดจอแยกดี
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สำหรับ Sony Vegas Pro  แล้ว
เรื่องการ์ดจอไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่ครับ แต่ถ้ามีงบเยอะก็ว่ากันไปตามต้องการครับ
ส่วนตัวให้ไปเน้นเรื่อง ของ CPU กับ RAM  เป็นหลัก Core เยอะ ๆ Ram แยะๆ
ผมว่า ก็ ตัดงานได้ สบายๆ ครับ เรื่อง Effects  มันก็ เป็นแบบนี้ แทบทุกโปรแกรมครับ
ต่อให้มี การ์ดตัดต่อ โดยเฉพาะก็ยังเกิดปัญหา อยู่ครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ถ้า effect สนับสนุน OpenGL หรือ อะไรที่คล้ายกัน การได้การ์ดจอที่มี GPU แรง ๆ ก็ช่วยได้เยอะครับ โดยเฉพาะในการพรีวิว ส่วนเรนเดอร์ไปว่ากันที่ CPU เท่านั้น ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้