สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1535เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ถ้าอยากทำงานตัดต่อเป็นอาชีพควรเริ่มจากอะไรดีครับ เช่นโปรแกรม อุปกรณ์ที่ควรมี

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
56
ความดี
103
เครดิต
44
จิตพิสัย
305
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เพิ่งเข้ามาครั้งแรก สวัสดีครับ

ขอถามเลยนะครับ ถ้าอยากทำงานตัดต่อเป็นอาชีพควรเริ่มจากอะไร

โปรแกรมตัวไหนที่เป็นพื้นฐานที่ควรใช้เป็น ทำงานได้ครอบคลุม และใช้ไม่ยากมาก (pc)

premier pro, edius, sony vegas แต่ละโปรแกรมมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง

มีที่ไหนอบรมฟรีบ้างไหมครับ ถ้าเรียนรู้เองแนะนำหนังสือเล่มไหนบ้าง

ปล. จำเป็นไหมที่ต้องมีกล้องเป็นของตัวเอง(ยังไม่เคยใช้กล้องหรือมีกล้องเป็นของตัวเองเลย)

ขอบคุณมากๆครับ  

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
ในเว็บนี้มีบทความให้ศึกษามากพอที่จะทำให้คุณตัดต่อเป็นแน่นอนครับ
ใจเย็นๆค่อยๆอ่านค่อยๆหัดทำ ตอนแรกยังจับต้นชนปลายไม่ถูกจะงงมากหน่อย อย่าเพิ่งท้อครับ

โปรแกรมไหนดี?... จริงๆแล้วก็ดีหมดแหละครับ ตัดสินใจเลือกโปรแกรมอันนึงแล้วหัดให้เป็นก่อนเลยครับ (แอบเชียร์ premier pro อิอิ) ต่อไปพอตัดเป็นแล้วจะเปลี่ยนก็ไม่ยากครับ เพราะหลักการพื้นฐานไม่ต่างกันเท่าไหร่

ต้องมีกล้องมั้ย?... มีก็ดี ไม่มีก็ได้ครับ หาโหลดVDOจากยูทูปมาหัดตัดต่อก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด

เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

ถ้าลองฝึกฝนด้วยตัวเองไปสักระยะหนึ่ง
แนะนำว่าไปหาที่ฝึกงานดูครับ ตามโปรดักชั่นเฮาส์ต่างๆ
ไปเป็นผู้ช่วยไปก่อนค่อยๆศึกษาไปครับ
ถ้าเราประสบการณ์น้อยก็ไปข้อทำฟรีก่อนเลยครับ
พอเริ่มทำได้ทำคล่อง ก็หางานประจำดูครับ
ข้อดีของงานประจำคือในระยะแรกจะมีงานมาให้เราทำให้เราช่วย
มากพอควร อันนี้แหละครับเราจะเก่งเร็ว

อีกอันดูงาน ดูหนัง ดูสื่อที่เราสนใจเยอะๆครับ อันไหนที่ชอบก็ดูบ่อย
ดูว่าจังหวะวิธีการเขาทำกันยังไง
และก็ลองฝึกตามนั้น
มีกล้องก็ดีครับ แต่ก่อนมีกล้งมีคอม สำหรับตัดต่อด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=24670 ตามนี้้เลยคับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
56
ความดี
103
เครดิต
44
จิตพิสัย
305
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-21
ขอบคุณทุกท่านครับ

ถามต่อว่า สมมุติผมเลิอก premiere pro ก่อน ควรเริ่มฝึกจากคลิปไหนดี(ในเว็บนี้ก็ได้) โปรดชี้ทางให้หน่อยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้