สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1867เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

มีงานนึงขอให้พี่ๆ วิเคราะห์ราคาครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
คือ ผมไม่เคยตัดงานแบบนี้ มีลูกค้าติดต่อเข้ามา
ต้องย่อวีดีโอจำนวน 17 ขั่วโมงให้เหลือไฮไลท์เพียง 7 นาที เป็นโจทย์ที่ยาก
และคงต้องนั่งจ้อง นั่งตัดเป็นอาทิตย์แน่นอนครับ รายละเอียดตามนี้ครับ

รายละเอียดงาน(วีดีโอที่ลูกค้าถ่ายมาแล้ว)    
วีดีโอในการศึกษาอบรม จำนวน 20 วัน  วันละ 30  นาที รวม 600 นาที หรือ 10 ชั่วโมง
วีดีโอเสวนาสาธารณะจำนวน 6 ครั้ง   ครั้งละ 30  นาที รวม 180 นาที หรือ 3 ชั่วโมง
วีดีโอกิจกรรมในชุมชน จำนวน  4  หมู่บ้าน   หมู่บ้านละ 2 ครั้ง  ครั้ง ละ 30  นาที รวม 240 นาที หรือ 4 ชั่วโมง

*ฟุตเทจรวม 17 ชั่วโมง
- ทั้งหมดจัดทำเป็นวีดีโอประมวลกิจกรรมประมาณ 7  นาที(ไฮไลท์)
- ออกแบบปกดีวีดี ออกแบบแผ่น และสกรีน

ประมาณนี้น่ะครับ ผมเคยรับงานมาหลายสิบงานแล้ว ส่วนใหญ่เป็นพวกหนังสั้น สารคดี และประมวลกิจกรรมต่างๆ

พี่ๆ มีวิธีการตัดงานยาวๆ แบบนี้ยังไงบ้างครับ อยากทราบเหมือนกัน

วิธีการตัด เท่าที่ผมคิดน่าจะเอางานมาตัดเป็นช่วง ๆ เช่น 3 วันขอฟุตมาตัด เลือกเฟ้นไฮไลท์ ทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ จนจบโปรเจ็กต์
สุดท้าย ก็เอาไฮไลท์ที่เราแยกออกจากกันอย่างเป็นระเบียบแล้วเนี้ย มาเฟ้น ตัดอีกครั้งตอนไฟน่อล แล้วจบโปรเจ็กต์ด้วยการส่งงาน

พี่ๆ ท่านไหนอยากแนะนำส่วนอื่นๆ ก็ขอขอบคุณกันล่วงหน้านะครับ

อีกอย่างนึง ผมเรียนอยู่ปี 2 นะครับ เป็นนักศึกษา และก็ลูกค้าคือ กลุ่มคนที่ทำประโยชน์เพื่อสังคมครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
หลักการอย่างกว้างๆ ก็คือคิดราคาตามชั่วโมงทำงานที่เราใช้นั่นแหละครับ งานยาก/ใช้เวลามาก ราคาก็น่าจะสูงไปด้วย

อย่างกรณีนี้ เฉพาะไล่ดูฟุตเทจดิบอย่างเดียวให้ครบๆ ก็เข้าไป 17 ชั่วโมงละ กว่าจะตัดเสร็จ ทำปกด้วย ผมว่าถ้าจะให้เนี้ยบๆเลย ต้องใช้ประมาณ 24-30 ชั่วโมงทำงานเลยละ ถ้าเป็นผมคิดราคา ก็คงต้องแพงหน่อย

ถ้าลูกค้าเข้าใจก็โชคดีไป แต่ถ้าลูกค้าเขี้ยวนัก ต่อราคาเรามากๆ งั้นก็จัดคุณไปตามราคางานละกันครับ

BTW จะว่าไป ขนาดของผม งานง่ายๆง่อยๆ อาทิตย์ที่แล้วลูกค้าเอาเทปมาให้แปลงลงแผ่นเฉยๆ ขอถูกสุด ห่วยสุด ไม่ต้องทำอะไรเป็นพิเศษทั้งสิ้น...
แต่พอเอาเข้าจริง ผมก็อดไม่ได้ ต้องมากวาดตาไล่ดูทั้งหมด ตัดท่อนเสียออก ปรับสีให้นิดนึง แบ่ง chapter ให้ เรนเดอร์ 2pass ให้ภาพสวยๆหน่อยอยู่ดี แล้วคิดราคาเดิมไป ถือว่ายอมขาดทุนกำไรนิดนึง จะได้ผูกปิ่นโตไว้กินกันนานๆดีกว่า
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (mr.nantawat)
ขอบคุณครับ อยากถามเพิ่มนิดนึงว่า ถ้าเกิดลูกค้าต้องการให้เราบอกรายละเอียดราคาไปก่อน
สำหรับน้า น้าจะคิดราคาเท่าไหร่ครับ แล้วทำไมถึงคิดขนาดนั้น เช่น ค่าชั่วโมงละเท่าไหร่ ค่าวิชาชีพเท่าไหร่ ฯลฯ
(ผมไม่เคยคิดแบบละเอียดแบบนี้ครับ)  เผื่อผมเอาเป็นแนวทางไปปรับเปลี่ยนให้เข้ากับตัวเอง

BTW เยี่ยมเลยครับ ผมก็ชอบทำแบบนั้น มันรู้สึกตะขิดตะขวงใจ ถ้าไม่ได้ไปแก้มัน ผมมีพรรคพวกแล้ว

ขอบคุณน้าครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

..เอาคร่าวๆไปก่อน ถามตัวเองก่อนว่า
- พร้อมรับทำงานนี้ไม๊ ( ทำนานนร้า..มีเวลาป่ะ )
- ถ้าทำแล้วมีแก้ล่ะ ( จะหงุดหงิดไม๊ )
- ตีราคารายได้อย่างมากไม่เกิน 5,000 ( อาจตำ่กว่าหรือทำฟรี ) เพราะเจ้าของงานบอกอยู่แล้วว่าช่วยสังคม
... ถ้าคิดว่าใจพร้อมอยากทำ ...จะมาแนะนำวิธีการทำให้คับ
หมายเหตุ..สำหรับคนที่ทำงานตัดต่องานทางด้านวิชาการอยู่แล้ว ทำไม่เกิน 2 วันคับ พร้อมไตเติ้ลกราฟฟิค
                   แต่น้องใหม่น้อยประสบการณ์อาจ มึนคับ..
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-07-10
ตอบกลับโพสต์ 3 โพสต์ของ (p0p-it)
พร้อมรับครับ แล้วก็พร้อมแก้ แต่ถ้าทำฟรีคงไม่ไหว อิอิ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
377
ความดี
385
เครดิต
266
จิตพิสัย
411
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-07-10
5000 บาทเลยจ้ะมาตรฐาน
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-07-10
..รอแป๊บ..รวบรวมข้อมูลอยู่
เงิน
9108
ความดี
7682
เครดิต
7536
จิตพิสัย
7938
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2014-07-10
ไฮไลท์ก็คือไฮไลท์ครับ ไม่ต้องไปคำนึงถึงรายละเอียดเนื้อหา ว่างซีเควนของงานให้ครบก็พอ
เจองานแบบนี้ ผมจะเอาทั้งหมดวางบนไทม์ไลน์แล้วเพลย์ ไม่ใช่เพลย์ทั้งหมดนะครับ ไล่ตามกำหนดการงาน
เช่น ช่วงลงทะเบียน คัทช็อตสวยๆไว้ซัก 10 ช็อต พอได้แล้วลากผ่านช่วงนี้ไปเลยครับ ไม่ต้องไปสนใจ
ไปหาภาพในช่วงต่อไปเช่น เข้าห้องประชุมอีก 10 ช็อต ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนจบงาน ใช้เวลาไม่นานหรอกครับ
จากนั้นค่อยเอาช็อตที่คัทไว้มาตัดแบบปราณีตอีกที

ผมไม่เคยทำงานยาวขนาดที่ว่ามา แต่ก็ใช้วิธีเดียวกันได้ เพราะงานแนวอบรมสัมมนา ภาพในห้องมันก็ซ้ำๆกัน
ได้ช็อตสวยๆแล้ว ที่เหลือก็ไม่ต้องไปดูให้เสียเวลา ไปเน้นเอ้าท์ดอร์ที่มีแอคชั่นดีกว่า มันทำให้งานไม่ดูน่าเบื่อ
ลองดูงานนี้ครับ มันไม่เชิงสัมมนา เป็นการประชุม ฟุตก็เยอะเหมือนกัน มี 3 กล้อง ผมใช้วิธีที่ว่ามา ตัวนี้รับไว้หมื่นนึง

เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2014-07-10
ตอบกลับโพสต์ 7 โพสต์ของ (p405)
วาว งานเจ๋งครับ กระชับ
น่าสนใจมากเลย ขอโหลดเก็บใว้ศึกษานะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ ^_^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้