สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2641เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

การนำงานใน  vegas มาทำใน  After  effter

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5265
ความดี
2881
เครดิต
2736
จิตพิสัย
3543
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

มีวิธีเอางานใน AF  มาทำใน vegas   หรือ  นำงานจาก vegas  มาทำใน  af   ไหมครับ เพราะเรื่องของเรื่อง คือ ผม อยากทำให้ตัวอักษรขยับตามการเคลื่อนไหวของตัวละครน่ะครับ  แบบว่าสมมุติว่าเราตั้งต้นจาก vegas  คือถ้า render  ออกไปทำต่อใน  AF  งานจะเสียความบูรณ์ไหมครับ  คือกลัวยำไฟล์มากๆมันจะเสียรายละเอียดน่ะครับ  ใครมีวิธีเป็นขั้นเป็นตอน  ช่วยสอนทีนะครับ  ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
13232
ความดี
11136
เครดิต
10746
จิตพิสัย
11084
จังหวัด
ปทุมธานี

ตอบให้แล้วทีนี้นะคร๊าบบ
http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=2506
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด

Q - อยากทำให้ตัวอักษรขยับตามการเคลื่อนไหวของตัวละครน่ะครับ
A - ทำใน vegas ก็ได้นะครับ ใช้หลักการเดียวกับใน AE คือ
      ไล่ขยับตามทุกคีย์เฟรมที่มีการเปลี่ยนตำแหน่ง จะให้ดู smooth มากหรือน้อยก็ขึ้นกับจำนวนความถี่ของคีย์เฟรมที่เราส้รางครับ
       แต่ถ้าเยอะเราก็เหนื่อยหน่อยครับ  
      ส่วนใน AE (บอกตรงๆ ครับ ยังใช้ไม่ค่อยคล่อง) ถ้าถึกๆ ก็ใช้แบบไล่คีย์เฟรมแบบ vegas ครับ แต่เข้าใจว่าน่าจะมี plugin
       หรือฟังค์ชั่นที่มันให้เลือกขยับตามจุดที่มาร์คไว้ได้ เช่น มาร์คจุดสีดำที่ตา แล้วมันจะไล่ให้ตามสีดำที่ตาขยับครับ

Q - มีวิธีเอางานใน AE  มาทำใน vegas   หรือ  นำงานจาก vegas  มาทำใน  AE   ไหมครับ
A - จริงๆ แล้วโดยหลักๆ ของโปรแกรม 2 ตัวนี้มันทำหน้าที่ต่างกันนะครับ
vegas เป็นโปรแกรมที่มีหน้าที่หลักในการตัดต่อ ส่วน AE เป็นโปรแกรมที่ใช้ composite file คือยำรวมภาพ เสียง การเคลื่อนไหว effect ต่างๆ
แต่ vegas อาจมีบางฟังค์ชั่นที่พอจะใส่ลูกเล่นได้บ้าง ถ้าไม่ซับซ้อนหรือยากจนเกินไปครับ
แต่ถ้าซับซ้อนเยอะๆ ผมแนะนำให้ทำใน AE แล้วให้ AE export ออกมาเป็นไฟล์พวก AVI หรือ MOV DV PAL ครับในกรณีที่เป็น SD และไฟล์นั้นไม่ได้ต้องการไปซ้อนแบบ transparency อะไรใดๆ ใน vegas

แต่ถ้าต้องการทำ effect ลูกเล่นอะไรที่ต้องไปวางซ้อนแบบ transparency กับวิดีโอใน vegas และไม่ยาวมากจนเกินไป อาจ export เป็น image sequence พวก TGA หรือ PNG ก็ได้ครับ แล้วไป import ใน vegas image sequence อีกครั้งนึง ครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5265
ความดี
2881
เครดิต
2736
จิตพิสัย
3543
จังหวัด

เอาล่ะ เริ่มเห็นภาพแล้วครับ  เดี๋ยวลองๆ  ขอบคุณมากครับ  ชาว thaidfilm นี้ ถามไรตอบได้หมดเลย  สุดยอด
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้