สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1789เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

น้องใหม่อยากตัดต่อรายการ เรามีขั้นตอนแนะนำ..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

การตัดต่อรายการ ปัจจุบันมีการทำงาน 2 ประเภท
1.- ประเภทรายการโทรทัศน์ ฉายทางฟรีทีวีและเคเบิ้ล เช่น เกมส์โชว์, ละคร, วาไรตี้,สารคดีฯ
    หรือจะเรียกอีกอย่างว่ารายการที่ถูกจำกัดด้วยเวลาห้ามขาดห้ามเกิน
2.- ประเภทรายการโทรทัศน์แบบไม่ฉายทางฟรีทีวีและเคเบิ้ล เช่น หนังสั้น,เวดดิ้ง,สารคดี ,ยูทูป
   หรือจะเรียกอีกอย่างว่า รายการที่ไม่ถูกจำกัดด้วยเวลาจะขาดจะเกินแล้วแต่เนื้อเรื่องพาไป
...การตัดต่อแบบ2น้องใหม่คนเก่งทำได้เพราะไม่มีความกดดัน ยาวจนเบื่อกูเกิ้ลเขาก็ไม่ว่า แต่ทำรายการโทรทัศน์
   ยาวมะไรคนดูปิดหนี เบื่อไม่สนุก สปอนด์เซอร์ทิ้งหนี ยาวแล้วน่าเบื่อเจ้าของรายการปิดบริษัทหนีแถมไม่จ่ายเงินอีกด้วย
  (ยังอยากทำอีกปะล่ะ)

... สำหรับน้องใหม่ที่พอมีเวลาจะชกข้ามรุ่นรับรายการทีวีมาตัด(อยากลอง) เรามีขั้นตอนง่ายๆมาแนะนำคับ
1. ขั้นตอนคัดของเสียทิ้ง นำงานทั้งหมดที่มีมาตัด คัดส่วนที่เสียทิ้งให้เหลือเฉพาะส่วนที่ดี
   แล้วจับมาชนต่อๆกัน เช็คเวลาโดยรวมทั้งหมดว่ายาวกว่าเวลาที่ต้องส่งออนแอร์กี่นาที เช่น เวลาโดยรวม40 ส่งช่อง25
  แสดงว่าต้องตัดทิ้งออกอีก15นาที
2.ขั้นตอนเช็คเสียง ดูตั้งแต่ต้นจนจบอีกครั้ง อย่างละเอียดว่า มีช่วงไหนไอ กระแอม หรือพูดติดอ่าง
    ซ้ำ2หน ตัดเสียงชนต่อกันอย่าให้สะดุด( ขั้นตอนนี้ยังไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องภาพ )
3. ขั้นตอนเรียบเรียงใหม่ เปิดดูอีกครั้งตั้งแต่ต้นจนจบว่า มีช่วงไหนที่พูดวกไปวนมา
   จับมาต่อให้เป็นเรื่องเดียวกัน เช่น พิธีกรพูด " ผมขอย้อนกลับไปตอนเริ่มเข้าวงการ " จับท่อนนี้ไปต่อตอนต้น
   แล้วขยับส่วนอื่นรองลงมา
4.ตัดส่วนรายละเอียดทิ้ง เปิดดูอีกครั้งตั้งแต่ต้นจนจบเหมือนเดิม (นับดูยังว่ากี่ครั้งแล้ว)
   ว่าเวลาที่เกินเป็นเพราะรายละเอียดมากไป ลองตัดส่วนนี้ออกมาทำเป็นตัวหนังสือขึ้นอธิบายพร้อมไปกับการพูด
   เพื่อประหยัดเวลา ทำได้และไม่ได้ตรงไหนบ้าง ( ดูเฉพาะเสียงเหมือนเดิมยังไม่ต้องกังวลเรื่องภาพ )

...ทำขั้นตอน1-4 กลับไปกลับมา จนกว่าจะได้เวลาที่ทางช่องกำหนดไว้ ห้ามลัดขั้นตอนอย่างเด็ดขาดนะคับ
    เพราะลูกค้าหรือทีมงานโปรดิวเซอร์เขาอดหลับอดนอนแบกกล้องถ่ายฟังเสียงเขาจำได้หมดนะคับว่า
    ตรงไหนสำคัญและไม่สำคัญส่วนไหน ...การที่ทีมงานปล่อยเวลาบันทึกไม่คัทหยุด นั่นเป็นเพราะคนพูดเรียบเรียง
   เรื่องราวไม่เป็น ถ้าเราไปเบรคเขาตรงหน้างานว่ารายละเอียดตรงนี้ไม่ต้องเล่า อารมณ์จะสะดุด ต่อไม่ติด
    ทำให้ลืมเรื่องราวอื่นๆได้

5. เริ่มทำงานจริง (4ขั้นตอนเป็นเพียงการเตรียมงาน) เปิดดูหาภาพมาแทรกเชื่อมตรงรอยต่อ
     ให้ดูสวยงามน่าสนใจ(เทพไม่เทพดูกันตรงนี้) และอย่าลืมจินตนาการเว้นช่วงใส่เสียงเพลงตอนท้ายด้วยนะคับ

..นอกจาก5ขั้นตอนแล้วยังมีส่วนอื่นที่คนตัดต่อต้องรับผิดชอบอีกด้วย
- ปรับแก้สีภาพโอเวอร์ อันเดอร์ในแต่ละช็อตให้ใกล้เคียงกัน
- ปรับขยายภาพเพื่อหลบสิ่งสกกปรก รก ไม่น่าดูในฉาก หรือบังอย่าให้เห็น
- ปรับขยายภาพเพื่อเน้นสิ่งดีๆ ทำให้รายการน่าดู น่าติดตาม ดูสนุกมีสาระ ( แม้ถ่ายมาไม่มีสาระ)
- ปรับแก้ในส่วนอื่นๆที่ทีมงานทำส่งมาไม่ดี พยายามทำให้ทุกอย่างดูดีขึ้น เช่น ตัวพิธีกร หรือตัวผู้ถูกสัมภาษณ์
    อาจเป็นเพราะไม่มีเวลาทำงานหรือเกิดอุบัติเหตุ ฝนตก ทำให้ทำงานไม่ได้

...โดยปกติการตัดต่อรายการ ครึ่งชั่วโมง จะตัดประมาณ3วัน รายได้ประมาณ 1x,xxx
    น้อยกว่าหรือมากกว่าขึ้นอยู่กับฝีมือคนตัด หรือรายการ5นาที ตัด1วัน ไม่น้อยกว่าแต่อาจมากกว่าได้

...เคยถามพี่คนเก่งทั้งหลายว่า " จะรวยไปถึงไหน ทำไมไม่แบ่งงานให้ทีมงานน้องใหม่ รับไปทำบ้าง"
...คำตอบที่ได้มักจะเหมือนกันคือ
" น้องใหม่ส่วนมากทนไม่ได้ หรือไม่ทนนั่นเอง" (ทนนะคับไม่ใช่ทำไม่ได้)

...เหตุผลด้วยเพราะ ไม่ยอมทำตามขั้นตอนที่พี่ๆเขาทำกัน เล่นทำขั้นตอน1ขั้นตอนเดียว แล้วจับยัดจบใส่เพลงเลย
...และนี่คืออีก1เหตุผล ที่เวลารับสมัครคนตัดต่อ เขาถึงต้องระบุไว้ว่า" รับคนมีประสบการณ์ เงินเดือนไม่เกี่ยง "
...สมัยก่อน ตัดต่อรายการจะมีโปรดิวเซอร์ไปคุมตัด ปัจจุบันไม่มีแล้ว ช่างตัดต่อ,ช่างภาพ ,ช่างบท,
   ต้องเป็นโปรดิวเซอร์ไปในตัวด้วยแล้ว ..( ประหยัดตังค์ จ้าง 1 เหมือนได้ 2 คน )
หมายเหตุ
...สำหรับน้องใหม่ที่อ่านบทความนี้จบลงแล้ว เท่ากับมีประสบการณ์ในการทำงาน(ทางด้านทฤษฏี)แล้วเหลือแต่ปฏิบัติจริง
   พี่เทพคนไหนมีงานล้นมือมีเวลาไม่รีบส่ง จะลองให้น้องใหม่รับไปหัดทำ ถ้าทำได้ก็ถือเป็นน้องเทพที่กำลังเติบโต
   เป็นพี่เทพตัวจริง (ตัวก๊อปปี้)..ในอนาคต
...ลูกค้าคับ " จะเปิดรายการใหม่อีก 2 รายการ ผมไม่ห้ามแล้ว รีบเปิดรีบทำ แล้วเดือนหน้าผมไม่อยู่ทั้งเดือน
   จะพาครอบครัวไปทัวร์ยุโรป ไม่ต้องห่วงงานตัดส่งทันออนแอร์แน่นอน เพราะผมได้โคลนนิ่งน้องใหม่แทนผมไว้แล้วคับ "..
   ส่งมาๆๆ แง่มๆๆๆๆๆ

www.p0p-it.blogspot.com
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
nhongrama ความดี +1 2014-08-06 เอาไปใช้ได้จริงเลยครับ ขอบคุณครับ
ouloveme ความดี +1 2014-08-05 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ขั้นตอนเช็คเสียงนี่ล่ะครับ ถ้าพูดไม่เก่งล่ะก็...
ต้องตัดทนจริงๆครับ ผมตัดทั้งวัน ตาถั่วเลยครับ

ขั้นตอนที่พี่ p0p บอกมานี้เป็นขั้นตอนที่ใช้ทำงานจริงสำหรับผม
สำหรับผมแล้วต้องเรียกว่าตัดสินใจตัดต่อเลยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้