สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1587เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

หาทีงานถ่ายหนังสั้นโปรเจกจบครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
  • ประเภทของงาน:หนังสั้น
  • ความสามารถ:เคยผ่านการถ่ายทำหนังสั้น
  • เบอร์โทรฯ:0856891789
  • email:wuthikai1@hotmail.com
  • ตัวอย่างผลงาน:http://
ขอบคุณทุกท่านที่สนใจนะครับ

ผมเป็นนักศึกษาชั้นปี4สาขาภาพยนตร์ ซึ่งผมจบหลังเพื่อน ไม่มีเพื่อนมารว่มสร้าง เพราะต่างคนก็ไปทำงานกันหมดแล้ว
เป็นหนังโปรเจ็กที่อ.ให้ทำเดี่ยวครับ ผมจึงอยากหาทีมงาน มาช่วยถ่ายทำครับ
ผมอาจไม่ต้องการทีมงานมาก เพียงแค่สามารถสร้างผลงานที่น่าพอใจก็พอครับ ตัวผมเองก็คิดบทจนปวดหัวเลย

1. ผู้กำกับครับ(ผมต้องการมากเลย เพราะผมอยากได้หนังดีๆ ผมเองคงกำกับไม่ใหวครับ ไม่เก่ง)
2. ตากล้องครับ (ถ้ามีกล้องที่สามารถถ่ายได้สวยก็ดีเลยครับ ถ้าไม่มีผมเช่าให้ได้ครับ )
3. ฝ่ายเสียงครับ สามาถกำกับเสียง ไมค์บูม
4.ฝ่าย แสง
5.ตัดต่อ
6..การลำดับถาพ ออกแบบศิล ใครที่สามารถทำ/ได้หลายตำแหน่งก็ได้ครับ ทีมงานไม่ต้องเยอะครับ เพราะเป็นหนังสั้ันเล็กๆไม่เยอะ

ผมเองมีกำลังทรัพย์ไม่มากเท่าคนอื่นเท่าไหร่ครับแต่ผมก็พอสามารถจ่ายให้พี่ๆที่ยินดีช่วยเหลืองานผมไม่มากไม่น้อยแบบเป็นกันเองเพราะเป็นหนังนักศึกษาครับ

พี่ๆคนใหนสนใจ ฝากเฟสบุค ไว้ได้เลยครับ หรือสะดวกทางใหนก็ได้ครับ
ผมอาศัยอยู่ กทม นัดเจอคุยบทต่างๆได้ครับ
เบอร์โทรผมครับ 0856891789 ผมชื่อหมูนะครับ

ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
885
ความดี
779
เครดิต
679
จิตพิสัย
1087
จังหวัด
ถ้าคุณมีบท มาคุยกันครับ ผมอาจจะสร้างสรรค์งานเเบบที่คุณต้องการก็ได้ ร่วมง่านกับ ผมงบไม่บานปลายครับ
เเอ๊ดมาคุยกันครับ   https://www.facebook.com/konmanha       LIne tow 520
    mail   picsanupon@gmail.com
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
การทำงานหนังขอจบด้วยตัวคนเดียวถือว่าวุ่นวาย แต่ไม่ยากครับ
ที่บอกอย่างนี้เพื่อเป็นแรงใจให้เอาชนะอุปสรรคไปได้ ผมเคยช่วยเพื่อนและรุ่นน้องทำหนังจบมาก็รวม4รุ่นแล้ว
ทำดีบ้างไม่ไม่ดีบ้างก็ขึ้นอยู่กับหลายประจัย ที่น้องๆจะได้มีประสบการณ์ด้วยตัวเอง บางคนกำกับเอง
บางคนขอถ่ายเอง บางคนจัดไฟเอง  บางคนบันทึกเสียงเอง เสียบ้างถ่ายซ้ำบ้าง ก็ล้วนแล้วแต่เป็นทักษะในอนาคต
ซึ่งอันนี้พอน้องๆถ่ายมาเสร็จก็มักจะมาถามว่าตรงนี้ดีไหม? บันทึกเสียงมาอู้อี้เพราะอะไร? แสงฉากนี้ใช้ไฟกี่ดวงดี?
สิ่งนี้จะเป็นทักษะที่หาที่ไหนไม่ได้แล้วครับ

ซึ่งทั้งหมดนี้คุณต้องทำการบ้านมาบ้างเช่น แคสติ้งนักแสดงเอง หาสถานที่เอง และเลือกใช้อุปกรณ์ด้วยตัวเองครับ
กล้องธรรมดาก็ถ่ายสวยได้ถ้าใช้เป็น  ไมค์ธรรมดาก็บันทึกได้ถ้าสถานที่ไม่จอแจ คนธรรมดาก็กำกับได้ถ้าอธิบายเป็น
มาถึงตรงนี้   ผมอยากแนะนำคุณว่า ควรจะกำกับด้วยตัวเองมากที่สุดด้วย

ตำแหน่งอื่นอาจจะหาได้ แต่คนทำบทต้องกำกับเองถึงจะดีครับ. ยิ่งคุณกำลังเรียนอยู่โอกาสมันมาก็คว้าไว้
คุณอาจจะกำกับไม่เก่งแต่มันจะได้ประสบการณ์ครับ

หลักการณ์หนังสั้นก็ถ่ายให้ continued เข้าไว้
ก่อนถ่ายจริงถ่ายรูปนัก แสดงไว้ช่วยจำเรื่องเสื้อผ้าหน้าผม ถ่ายเสร็จหนึ่งซีนก็มือถือถ่ายไว้มุมต่างๆ
ถ้าจะหาตากล้องขอที่เชี่ยวชาญในงานและจัดแสงได้จะช่วยประหยัดได้หนึ่งงาน เช่าแต่ไฟส่วนที่เหลือจัดเองจะได้ประหยัดและถ่ายเสร็จเช็คภาพเลย  ส่วนเสียง หาคนบันทึกมาพร้อมอุปกรณ์ไมค์บูมและ ไมค์แบบต่างๆไปด้วย พอถ่ายเสร็จต้องเช็คเสียงเลยอย่าปล่อย  ก่อนถ่ายจริงก็ซ้อมให้ดูก่อนสักรอบสองรอบ คุณจะได้ดูแอคติ้ง มุมกล้อง
ถ้าเล่นไม่ดีก็เข้าไปอธิบายนักแสดง ถ้ามุมไม่สวยก็ให้พี่ช่างภาพหาให้ใหม่  ให้พี่ช่างภาพเค้าซ้อมไปด้วย
ทั้งแพนทั้งทิ้ว เราจะได้ดูและเลือกไปเลย พอจะถ่ายข้ามซีนก็เปิดมือถือดูหรือใช้ความจำเอาว่าซีนไหนมันต่อตรงไหน

ส่วนเรื่องการตัดต่อหรือเรียกว่าการลำดับภาพหลักๆเลยมันก็ตัดตามบท ลงล็อคของสคริปส์อยู่แล้ว
งานหนังสั้นนั้นไม่จำเป็นต้องทำกราฟฟิกอะไรมาก องค์ประกอบศิลป์มันเริ่มมาตั้งแต่เลือกสถานที่แล้วครับ
อย่ากลัวว่างานจะเยอะครับ ยิ่งเยอะคุณยิ่งได้ประสบการณ์ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +10 ซ่อน
ake ความดี +10 2014-08-18 แนะนำดีมากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้