สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1622เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

จากตุ๊กแกรักแป้ง ท่านคิดเห็นอย่างไร

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2594
ความดี
2445
เครดิต
2471
จิตพิสัย
2739
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมเคยตั้งกระทู้ประมานนี้ไป แต่กระทู้นี้จะขอขยายคำถามครับ
คืออยากถามว่า คนที่ไปดูมาแล้วชอบอะไร ไม่ชอบอะไรครับ
ถ้าแบ่งตาม 3P ( pre , pro , post )
เช่น ฉากที่พระเอกไปของบทำหนังกับเสี่ยคนนึง ผมคิดว่าขั้น Production นั้น มีการถ่ายหลุดโฟกัสไปเล็กน้อย
ตอนที่พระเอกกับเพื่อนพระเอกสลับกันพูด การโฟกัสเหมือนว่าหลุดโฟกัสตอนที่กลับมาที่พระเอกพูดอะครับ ( เด็กฟิล์มมือใหม่หัดวิจารณ์ครับ )

ฉากตอนที่อยู่หน้าโรงหนัง ( ตอน หนุมาน ปะทะ 7 ยอดมนุษย์ ) ผมคิดว่า ตอนเค้า tilt ขึ้น เหมือนกับว่า เป็นการถ่าย 2 รอบครับ ผมรู้สึกว่ามีภาพที่มันกระตุก อาจเกิดจากการตัดต่อเฟรมแล้วมันไม่พอดี หรือ เป็นที่เครื่องฉายหนังของโรงภาพยนตร์ 555

ฉากตอนจะจบ ที่เป็นรูปบนโรงหนังใหญ่ๆ รูปนางเอก คิดว่าใช้matte painting ใช่ไหมครับ ไม่ใช่รูปจริง เพราะตอนกล้องเคลื่อนผมเห็นรูปมันดูไร้มิติไม่หน่อย

ปล. ทั้งหมดนี้เป็นแค่มุมมองของผม ผมเป็นเด็กใหม่ที่พึ่งเรียนอะครับ อยากรู้ว่าที่ลองคอมเม้นไป ถูกผิด ยังไง
และช่วยรบกวนบอกด้วยครับว่า ชอบไม่ชอบฉากไหน เพราะอะไร หรือฉากไหนเป็นยังไงในรูปแบบของ 3p ที่ผมถามข้างบนอะครับ
พน. จะไปดูอีกรอบครับ
ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ถ้าให้นั่งวิจารณ์ 10 วันก็ไม่หมดครับ
เพราะว่าแต่ละคนย่อมต่างความคิด ถ้าให้นั่งจับผิดหนังก็คงไม่ใช่แนวของผม
เอาอย่างนี้ดีว่ามั้ยครับ...

เรามาหาจุดที่ดี และจุดลงตัว ที่จะช่วยต่อยอด พัฒนางานของเรา
ไม่จำกัดว่าจะต้องเป็นตุ๊กแกก็ได้ เป็นหนังที่มี production ระดับโลกก็ย่อมได้

มองหาส่วนที่ดีแล้วนำมาพัฒนาที่ตัวเรา เราต้องพัฒนาขึ้น เก่งขึ้น
อย่ามัวนั่งจับผิดเลยครับ ใช้เวลาให้คุ้มค่าดีกว่า
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2594
ความดี
2445
เครดิต
2471
จิตพิสัย
2739
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผมไม่ได้จะจับผิดนะครับ แต่ว่าอาจารย์ที่มหาลัยเขาตั้งโจทย์มาแบบนี้ T-T
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ตอบกลับโพสต์ 2 โพสต์ของ (woraoatz)
อ้อ เข้าใจแล้วครับ

เขียนตามที่เราเห็น คิดว่าเป็น นั่นล่ะครับ
แต่ก็อย่าลืมหาสิ่งดีๆเก็บไว้ด้วยนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้