สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1544เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

้ช่วยแนะนำกล้อง อัดวีดีโอ หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
56
ความดี
103
เครดิต
44
จิตพิสัย
305
จังหวัด
นนทบุรี
คือตอนนี้ผมมีงบเพียง 10,000 อยากจะได้กล้องอัดวีดีโอ รุ่นพี่ๆ ทุกคน นาจะแนะนำผมได้น๊าคร้าฟ
จุดประสง เอาไปทำรายการ    คับคือ ผมไม่รุ้เลยจะชื้อแบบใหนดี

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-08
เอาแบบบีบงบสุดๆเลยนะครับ
กล้อง VDO ของ JVC ก็ราคาประมาณ 7-9 พัน (จำรุ่นไม่ได้ครับ ราคาประมาณนี้ ถ้ามีช่องต่อไมค์นอกจะดีมากๆ)
แล้วก็ขาตั้งกล้องราคาประหยัดอีกซักตัว ก็พอใช้ได้แล้วครับ

ราคาน่าจะอยู่ใกล้ๆงบครับ

ปล. กล้องมือถือ iphone , samsung galaxy Sใหม่ๆ ถ่าย vdo สวยอยู่นะครับ ถ่ายจากมือถือก่อน แล้วหาขาตั้งหรือที่จับถือใส่ลงไปก็ใช้งานได้นะครับ
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

จะบอกว่า งบอาจจะน้อยไปหน่อยครับ..
ถ้าจะหากล้องถ่ายรายการ
เพราะนอกจากซื้อกล้องแล้วจะมีอุปกรณ์เสริมที่จะตามมาอีกมาก
เช่น ขาตั้งกล้อง เลนส์ แบต การ์ด ฯลฯ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
56
ความดี
103
เครดิต
44
จิตพิสัย
305
จังหวัด
นนทบุรี
ขอบคุณครับสำหลับคำแนะนำ คับ คือจะเอาไปใช้ ในรูปแบบทั่วไปคับ  ไรประมานนั้นมากกว่า
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยdmkเมื่อ2014-09-08 11:00เผยแพร่ :
     ความเห็นส่วนตัวนะครับ  สำหรับผู้เริ่มต้นมีงบเท่านี้จริงๆ ไม่ซีเรียสเรื่องอุปกรณ์มาก เน้นให้ได้ทำงานเริ่มต้นได้  ซื้อกล้อง HD ตัวเล็กมือสองราคาย่อมเยาสภาพดีได้ประมาณ 2 ตัวครับ แต่ถ้าเอามือหนึ่งรุ่นย่อมเยาก็ได้ตัวเดียว ประมาณใกล้ๆหมื่น  สรุป มือสองได้ 2 ตัวดีกว่า  ถ่ายงานได้หลากหลาย ตั้งสัมภาษณ์ และถ่ายอินเสิร์ทได้สบายดีกว่ากล้องเดียวมุมเดียว  แต่ถ้ามองหา DSLR ที่น่าจะให้ภาพดีๆในงบเท่านี้ ยังนึกไม่ออกว่าจะหาได้หรือเปล่า ?
  และก็ไม่ทราบว่า ทำรายการระดับไหนครับ?  
         ควรไม่ควรอย่างไรขออภัยผู้ชำนาญการนะครับ  เพราะผมถ่ายงานทั่วไป ไม่เคยทำรายการทีวีครับ

dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
     ความเห็นส่วนตัวนะครับ  สำหรับผู้เริ่มต้นมีงบเท่านี้จริงๆ ไม่ซีเรียสเรื่องอุปกรณ์มาก เน้นให้ได้ทำงานเริ่มต้นได้  ซื้อกล้อง HD ตัวเล็กมือสองราคาย่อมเยาสภาพดีได้ประมาณ 2 ตัวครับ แต่ถ้าเอามือหนึ่งรุ่นย่อมเยาก็ได้ตัวเดียว ประมาณใกล้ๆหมื่น  สรุป มือสองได้ 2 ตัวดีกว่า  ถ่ายงานได้หลากหลาย ตั้งสัมภาษณ์ และถ่ายอินเสิร์ทได้สบายดีกว่ากล้องเดียวมุมเดียว  แต่ถ้ามองหา DSLR ที่น่าจะให้ภาพดีๆในงบเท่านี้ ยังนึกไม่ออกว่าจะหาได้หรือเปล่า ?
  และก็ไม่ทราบว่า ทำรายการระดับไหนครับ?  
         ควรไม่ควรอย่างไรขออภัยผู้ชำนาญการนะครับ  เพราะผมถ่ายงานทั่วไป ไม่เคยทำรายการทีวีครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้