สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3647เข้าชม
  • 16ตอบกลับ

"ทำงานแบบเทพ แต่ดูงานแบบชาวบ้าน"..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-14
..มาเพิ่มเติมข้อมูลคับ
...สำหรับพี่เทพของผม นอกจากจะเลือกตัดเฉพาะกล้อง 1 แล้ว ภาพที่ใช้ส่วนมากจะอันเดอร์
พอถามไปว่า "ช่วยทำให้มันสว่างหน่อยได้ไหม เพราะลูกค้าเขาดูเป็นแต่มืดกับสว่าง "
..พี่เทพสวนทันทีว่า" ช่างภาพถ่ายมาเสียช่วยไม่ได้" ( จริงๆ หน้าที่ของคนตัดต่อ )
.. สิ่งที่ควรดูกลับไม่ดู สิ่งที่ไม่ควรดูกลับใส่ใจ.. ติติงมากก็ไม่ได้..
" ทำไมงานของพี่ที่ส่งมามีแต่ปัญหาทุกงาน "..กลายเป็น..ผมผิดเพราะส่งงานให้เขา
  ..เฮ้อ หมดแรงจริงๆงานนี้..

..สำหรับวงการภาพนิ่งก็เคยเห็นพี่เทพเหล่านี้เยอะแยะ(ใครรู้บ้าง)  
  เวลาถ่ายภาพเสร็จ ก้อจะคว้ากล้องมากดซูๆมจนสุด เข้าไปถึงขอบเสื้อ แล้วบอกไม่ชัด สีเพี้ยนซ้อน
...มะรู้จะกดดูทำไม เวลาลูกค้าเขาดูในคอมหรือนำไปใช้เขาก็ใช้ภาพเต็ม .. ไม่เห็นใครต้องกดเข้าไปดู
    ว่าสีเสื้อสีเหลื่อม
...ฝากสำหรับพี่เทพและน้องใหม่นะคับ " ทำงานแบบมืออาชีพ(พี่เทพ)..แต่ดูงานแบบลูกค้านะคับ " ขอร้อง

dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-15
เคยเจอมา  บ่าสาวหาช่างทีมเวอร์ค ภาพนิ่ง 3 วีดีโอ 3 ผู้ช่วยอีก รวมแล้วน่าจะถึง 10 ชีวิต  
แล้วเราเป็นช่างภาพที่พ่อแม่เจ้าบ่าเจ้าสาวจัดหาไป  ไปเจอกันที่งาน  โอ้ว!!! แล้วเราเป็นช่างวีดีโอไปคนเดียวมันจะได้ภาพไหมเนี่ย  (นึกในใจ) เพราะแทบทุกตารางนิ้วในห้องประกอบพิธี มีแต่ทีมช่างภาพจนแขกในงานมองไม่เห็นเจ้าบ่าวเจ้าสาว  แอบไปถามพ่อแม่เจ้าสาว  ทำไมต้องให้ผมมาด้วย ก็มีทีมใหญ่มาแล้วผมไม่ต้องก็ได้มังครับ จะได้ไม่เยอะคนเกินไป ช่างจะได้ทำงานสะดวก ผมไม่ซีเรียสนะครับ  เขาบอก-สไตล์วัยรุ่นเราไม่ชอบดู มุมภาพปกติไม่ค่อยมี ถ่ายงานสั้นเกินไปไม่ต่อเนื่อง  งานแต่งคนโตเห็นมาแล้ว เลยต้องหาคุณมาถ่ายเอาไว้ด้วย ไม่เอาแบบวัยรุ่นดูนะ แบบเดิมที่เราเคยใช้บริการนั่นแหละดีแล้ว ,  จริงๆแล้วผมอยากกลับ แต่ก็ด้วยเป็นลูกค้าเก่าแก่เรียกใช้ก็ต้องทำ  ผมบอก หลายคนเกินไปถ่ายได้ไม่ดีมากนะครับ  -ไม่เป็นไร เข้าใจอยู่ เอาเท่าที่ได้ไม่ว่ากัน
     มันเป็นอย่างที่เราคิดไม่ผิด  เทพทั้งหลายบังมุมอุดตลุด เพราะพยายามเข้ามุมแล้วไม่ยอมปล่อย  แต่การได้ถ่ายงานลักษณะนี้มากๆจะเป็นผลดีในแง่สอนให้เราอดทนเพื่อรอโอกาสหาจังหวะที่เหมาะสม การคาดเดาเหตุการณ์ล่วงหน้าที่จะบันทึก ความใจเย็น สุภาพอ่อนน้อม- การแต่งกายสุภาพ ล้วนเป็นข้อที่เราต้องมี  
   ช็อตสำคัญก็ตอนสวมแหวน มอบสินสอด  เทพทั้งหลายแบ่งงานกัน เทเล  นอร์มอล มาโคร   เจ้ามาโครก็ถ่ายแบบเอาชัดยิ่งกว่ากล้องส่องพระ  ขณะเรากำลังถ่ายวีดีโอมีเดียมช็อต เขาก็เข้าไปถ่ายโคลสอัพหัวแหวนที่นิ้วเจ้าสาว แล้วก็นานด้วย  ถอยออกมาแป๊บนึง เดี๋ยวได้มีวิ่งเข้าออกเป็นระยะ ช็อตของเราหากตัดพี่เทพออกทุกช็ตก็คงเหลือช็อตละสองหรือสามวิ
    ถ้าเป็นอย่างนี้ งานของเราหากใครเห็นก็ว่าถ่ายงานไม่เป็นซะแน่แท้  ตัดสินใจขอร้องว่า  ขออนุญาตทุกกล้องถอยมาอยู่ระยะห่างเท่าๆกันแล้วซูมเอาได้ไหมครับ ไม่งั้นกล้องผมถ่ายไม่ได้ ถ้าถอยมาอยู่ห่างเท่าๆกัน เราได้ภาพกันทุกคน ขออนุญาตครับ
    พ่อแม่เจ้าบ่าวเจ้าสาวเอ่ยต่อว่า  
" นี่กล้องที่ฉันหามาให้เขาถ่ายด้วยนะ กล้องอื่นก็หลบให้เขาหน่อย"  
พี่เทพทั้งหลายออกอาการ ซึ่งผมก็ไม่มีเจตนาอื่นใด เสียงแขกในงานที่มุงดูเจ้าบ่างเจ้าสาว เปล่งออกมาโดยมิได้นัดหมา  เอ้อ!!! ใช่..มองไม่เห็นเจ้าบ่าวเจ้าสาวเลย
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  ความอดทน สุภาพกับทุกคน จะพาให้งานผ่านไปได้ แต่เคยเห็นเพื่อนๆบางราย เมื่อเกิดภาวะกดดัน ในที่สุดจะเหลืออยู่แค่ทีมเดียวในงาน  ซึ่งผมไม่เห็นด้วยถ้าเป็นเช่นนั้น
  การทำงานร่วมกันกับคนอื่น เป้าหมายเดียวกันคือทำให้ลูกค้าพอใจด้วยกันทุกคน แต่ถ้าเรากีดกันโอกาสกับผู้อื่นเราก็จะติดลบเช่นกัน ไม่ว่าเราจะงานดีเป็นที่ชื่นชม หากน้ำใจไม่มีเข้ากับคนอื่นไม่ได้ เราจะไร้เพื่อน

อย่าลืมว่า แม้คนละทีมไปเจอกัน อะไรที่แบ่งปันกันได้ก็แบ่งกัน ทักทายกัน รู้จักกันไว้ โอกาสหน้าเจอกันจะทำงานร่วมกันงราบรื่น  เช่น เรามีสปอตไลท์เปิดอยู่ เพื่อนต่างทีมกำลังถ่าย แม้เราถ่ายเสร็จ รอจะปิดไฟ ก็จงรอจนช็อตที่เพื่อนกำลังถ่ายเสร็จสิ้นลงเสียก่อน อย่าไปปิดไฟกลางคัน อันจะหมายถึงแสดงมารยาทไม่ดีต่อกัน ถ้าเราไปถึงก่อนเตรียมไฟก่อน เพื่อนต่างทีมเข้ามาทีหลัง ปลั๊กไฟที่บ้านเจ้างานเต็มไม่มีที่เสียบ จงแบ่งปันหากเรามี อย่าครอบครองโอกาสเพียงคนเดียว หากเจ้าภาพดูแลเรื่องอาหาร มีโอกาสทานอย่าเอาตัวรอดเพียงเรา มีน้ำใจเรียกเพื่อนร่วมทานด้วย ไม่ใช่ตัวใครตัวมัน เขายินดีหรือไม่นั่นอีกเรื่องนึง  เมื่อเขารู้ว่าเราเอื้อเฟื้อ เชื่อเถอะ เขาไม่ลืมสิ่งที่เราทำดีกับเขาไว้อย่างแน่นอน เจอกันที่ไหนก็จะยิ้มให้กัน คนวงการเดียวกันก็จะเป็นสังคมที่มีความสุขครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +11 ซ่อน
ake ความดี +1 2014-09-15 ความมีน้ำใจทำให้โลกสดใส
mr.nantawat ความดี +10 2014-09-15 โดนใจสวดๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้