สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3219เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

เวลาถ่ายฉากบนรถยนต์ นั่งคุยกันด้วยเขาถ่ายกันอย่างไรครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
900
ความดี
1099
เครดิต
957
จิตพิสัย
1655
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมสงสัยมานานใครมีภาพหรือคลิปเบื้องหลังให้ดูบ้างครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3793
ความดี
2253
เครดิต
2262
จิตพิสัย
4238
จังหวัด
มีทั้งใช้อุปกรณ์ติดตั้งกล้องให้ยิดเกาะกับตัวรถ แล้วส่งสัญญาณภาพไปให้รถอีกคันที่บรรทุกทีมงานติดตามไป ได้ดูกัน เรียกว่าการ Rig กล้องฮะ

กับยกรถที่ใช้ถ่ายทำ ขึ้นไปบนรถบรรทุกที่ลากแผ่นรองรถแบนๆ อันนี้ไม่รู้ศัพท์เรียกวิธีนี้ที่ถูกต้องนะฮะ แต่ในวงการ Production บ้านเรา เรียกรถริกไปเลย (บางที่ก็เรียกว่ารถสาลี่ - เรียกตามรถที่เกษตรกรใช้กัน)
วิธีนี้สะดวกที่จะย้ายกล้อง + ติดโคมไฟ แต่ว่าต้องหาถนนกว้างๆ ให้รถบรรทุกแล่นนี่แหละฮะ
(นาทีที่ 2:22)

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
900
ความดี
1099
เครดิต
957
จิตพิสัย
1655
จังหวัด
ขอบคุณมากครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
ถ้าเป็นละคร ส่วนใหญ่จะเอากล้องพร้อมช่างภาพเข้าไปถ่ายครับ ถ่ายทีละฝั่งขับรถวิ่งจริง ถ้าขับรถวิ่งจริง โดยรับหน้าตรงทั้งคู่ต้องขึ้นรถริกส์อย่างเดียวครับ เพราะสามารถเซ็ตโกโบ้หรือผ้าดำบังรีเฟล็กของท้องฟ้าได้ ไม่งั้นจะไม่มองไม่เห็นหน้าตัวละครเลยครับ

อีกวิธีถ้าจะถ่ายหน้าตรงโดยประหยัดงบรถริกส์คือ ถ่ายหลอกขย่มรถเอาครับ แล้วกระจกทุกด้านเอาฟิลเตอร์ซอฟท์สีขาวมาแปะแล้วจัดแสง แล้วเอาไปคีย์ใส่แบล็คกราวน์ที่ห้องตัดต่อครับ เนียนเหมือนกันนะครับเพราะเคยทำแบบนี้ทั้งเรื่อง ( ปีกมาร ของเอ็กแซกท์ )

แต่ที่ทำกันบ่อยสุดคือ เอากล้องเข้าไปถ่ายหลายๆคัทคือ ถ่ายคนขับ ถ่ายคนข้างคนขับ ถ่ายผู้โดยสารที่เหลือ ถ่ายคู่แบบผ่านหลัง แล้วก็มาถ่ายคู่กว้างด้านหน้า โดยการเอากล้องขึ้นไปอยู่บนรถอีกคนแล้ววิ่งนำหน้าครับ ซึ่งจะได้ภาพแคบหรือกว้างทั้งหมดพร้อมเห็นถนนด้วยครับ โดยใช้วิทยุสื่อสาร( วอ. ) เอาไว้ในรถที่เข้าฉากเพื่อสื่อสารกัน

กองที่ใช้รถริกส์ พอเขาได้หน้าแคบ ได้ไออะล็อกทั้งหมดแล้ว เขาจะปลดริกส์ออก แล้วเอารถเข้าฉากขับจริงวิ่งจริงแล้วถ่ายกว้างเห็นทั้งรถทั้งถนนเช่นกันครับ เพราะเวลารถที่เข้าฉากอยู่บนรถริกซ์ จะไม่สามารถถ่ายกว้างให้เห็นพื้นถนนได้ เพราะจะเห็นเหล็กของรถริกส์ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้