สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1264เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ไปได้งานมา รับเงินประมาณล้านนึงในหนึ่งปี ทำกันหลายคน รับเงินเป็นเช็ค ต้องทำนิติบุคคลไหม?

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถ้านับเป็นครั้งก็ไม่มากครับ แต่พอครบปีแล้วประมาณล้านนึง อยากทราบบว่าถ้าไม่ตั้งนิติบุคคลภายหลังจะมีปัญหากับสรรพากรไหม

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

Re:ไปได้งานมา รับเงินประมาณล้านนึงในหนึ่งปี ทำกันหลายคน รับเงินเป็นเช็ค ต้องทำนิติบุคคลไ ..
ถ้าปีนึงต่อคนไม่ถึงล้านสอง ก็ไม่ต้องเปิดเป็นบริษัทหรอกครับ..แค่หักภาษีถูกต้องก็พอแล้ว
แต่ถ้าเกินไปเยอะก็ค่อยมาคิดกันหุ้นส่วนเอา ว่าจะเปิดไหม
หรือทางลูกค้าต้องการดิวล์งานผ่านบริษัท ก็ค่อยว่ากันอีกที
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

Re:ไปได้งานมา รับเงินประมาณล้านนึงในหนึ่งปี ทำกันหลายคน รับเงินเป็นเช็ค ต้องทำนิติบุคคลไ ..
ถ้าไม่มี office ก็ไม่ต้องจดก็ได้ครับ แค่แจ้งเสียภาษีตามระบบ
แต่ถ้ามี office แล้วไม่อยากมีค่าใช้จ่ายเยอะก็จดทะเบียนร้านค้า แต่กำไรอย่าเกิน 2 ล้านนะครับ เดี๋ยวภาษีจะแพง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้