สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4114เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

BMPCC ความร้อนที่(ไม่)ธรรมดา

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
นับตั้งแต่ได้กล้อง BMPCC มาครอบครอง มีเรื่องคาใจอยู่หลายเรื่อง
ซึ่งบางเรื่องได้ทดสอบ หายสงสัย จนเข้าใจดีแล้ว

แต่มีอยู่เรื่องหนึ่งที่อยากจะถามทุกท่านที่ครอบครอง BMPCC
ซึ่งอาจจะเป็นเรื่องเล็กๆ.....

แต่เมื่อกล้องมันยังอยู่ในประกัน  ผมจึงอยากคลายความกังวลใจว่า....
"กล้องของท่านร้อนมากไหม..??"

คำถามนี้อาจจะเป็นเรื่องความรู้สึกของประสาทสัมผัสที่มือ
บางท่านตอบว่า  ไม่ร้อน หรือ ร้อน ช่วยลงรายละเอียดนิดนึงครับว่า
"ความร้อนที่เกิดกับกล้องท่านร้อนประมาณไหน ........
เช่น ร้อนมาก เมือเทียบกล้อง DSLR 60D หรือ ร้อนน้อยกว่ากล้องรุ่นใด......"
หรือ กล้องมันร้อนของมันอย่างนี้อยู่แล้ว....

ผมจะได้สบายใจ ไม่ต้องไปส่งเครมที่ร้านให้วุ่นวาย

เพราะผมได้ทำการลองวัดความร้อนดู  พบว่า  เกิน 110 องศาฟาเรนไฮน์แน่ๆ
มาดูการทดสอบของผมกันครับ

การทดสอบ กล้อง BMPCC + แบต แท้ + Sandisk Extream Pro 95mb/s 32GB
ทดสอบในร่ม เปิดพ้ดลมเพดานปกติ

เปิดเครื่องและถ่ายต่อเนื่องมาแล้วประมาณ 10 นาที

ใช้เครื่องทดสอบแบบ ยิงหาความร้อน (ของลูก)

วัดทีมุมบนส่วนเหล็กด้านบน เล็งจุดที่ใกล้แบตเตอรี่  ได้ 107.4 ฟาเรนไฮน์

วัดบริเวณกริป ได้ค่า HI....  !!!  ไม่ใช่สวัสดีนะ หมายถึง HI TEMP.

วัดที่รูไมค์โครโฟน  ก็ยัง HI อยู่ !! !!!

วัดที่หน้าจอ ก็เหมือนเดิม HI...!!!!

วัดที่รูน็อตด้านบนสำหรับติดตัวยึดอุปกรณ์ได้   98.2  ฟาเรนไฮน์

วัดที่ส่วนบน บริเวณปุ่มกดบันทึก  ได้ 108.3  ฟาเรนไฮน์

รบกวนตอบกันหน่อยนะครับ..........
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
59
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ถ่ายช็อตสั้นๆ ไม่ร้อนเท่าไรนะ(ยังไม่เคยถ่ายต่อเนื่องแบบหลายนาที)
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4037
ความดี
3275
เครดิต
2969
จิตพิสัย
3126
จังหวัด
ครอบครองได้สักพักแล้ว รู้สึกว่าร้อนเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ถ่ายยาวๆเลย และก็ยังไม่เคยวัดความร้อนในรูนอตเหมือนทั่น 55
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1369
ความดี
1246
เครดิต
1181
จิตพิสัย
1213
จังหวัด
ผมเคยใช้ถ่ายหนังสั้นไป 13 เรื่อง ถ่ายทั้งวันยันดึก พักบ้างตอนเปลี่ยนซีน  แต่ไม่เคยฮีทหรือแฮ๊งค์นะ หรือเพราะผมใส่เคสอลูมิเนียม เลยไม่ได้สัมผัสที่กล้องโดยตรง เลยไม่รู้สึกเรื่องความร้อนนัก ซึ่งจริงๆมันร้อนมากๆเลยใช่ไหมเนี่ย T T อยากรู้เหมือนกัน
เงิน
2370
ความดี
2397
เครดิต
2376
จิตพิสัย
2141
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-10-14

รุ่นนี้ไม่แน่ใจเรื่องความร้อนการใช้งานนะครับ  แต่รุ่น 2.5k  ตัวกล้องมีพัดลมระบายความร้อนติดอยู่ด้านล่าง  อย่างถ้าถ่าย ๆ ตัวบอดี้กล้องอาจจะไม่รู้สึกว่าร้อนไรมากนะครับ อาจเพราะติดเคส  แต่เวลาดึงเอา ssd ออก ssd ร้อนแทบจับไม่ได้น่ะครับ  ถ่าย raw  รุ่นนี้ ขนาด 2.5k   แบบไม่บีบ บันทึกลง ssd  , กดสั้นๆทีละซัก 30-40 วิ ssd เหมือนมันอยากจะไหม้ครับ  
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-10-15
หลังจากที่ผมได้อ่านความเห็นแต่ละท่าน
ผมจึงได้ทดลองต่อไป โดยทดลองบันทึกต่อเนื่องไปจนกว่าการ์ดจะเต็ม
เพื่อดูความสามารถของกล้อง BMPCC ให้เป็นที่แน่ใจ
สิ่งหนึ่งในการทดสอบเพื่อพิสูจน์ว่าแบรนด์นี้ทำกล้องออกมาไว้ใจได้ไหม??
สิ่งที่น่าประทับใจ คือ กล้องสามารถบันทึกต่อจนเต็มความจุการ์ด
โดยไม่แฮงค์  ดับไป   ไม่มีสีเพี้ยน  หรือ drop frame ให้เห็น
และตัวกล้องไม่แบ่งไฟล์ย่อยๆเมื่อบันทึก   (เหมือนตระกูล VG ของ Sony)
มันจะสร้างไฟล์เดียว ตั้งแต่เริ่มจนจบ โดยได้ขนาดไฟล์ 30 GB

เวลาที่บันทึกได้ คือ    1 ชม.  43  นาที   50  วินาที
และก็อปปี้ลงคอมใช้เวลาประมาณ 34 นาที

หลังจากถ่าย  ผมได้วัดอุณหภูมิในทุกจุดเหมือนเดิม
ผมยังวัดไปในจุดที่คิดว่าน่าจะสร้างความร้อน  นั่นคือ ตัวการ์ด SD (ใช้หม้อแปลง-ไม่ได้ใส่แบต)
ซึ่งปรากฏว่า  ตัวการ์ด ไม่ใช่ตัวสร้างความร้อน เพราะอุณหภูมิไม่ได้สูงขึ้นมาก
จนผิดปกติแต่ละอย่างไร

ข้อสันนิษฐาน  
น่าจะเป็นเพราะกล้อง "ตัวมันเล็ก ไม่มีพื้นที่ระบายความร้อนที่มาจาก CPU และ CHIPS ต่างๆ"
การไม่มีพัดลมช่วยระบายความร้อนเหมือนกล้องรุ่นใหญ่ๆ และจุดที่เป็นกริ๊ปก็เป็นจุดโปร่งที่สุด
ที่ความร้อนจะลอยตัวมารวมกัน  ทำให้รู้สึกว่า มันร้อนอุ้งมือมาก....

สรุป    

กล้องนี้ถ่ายได้ทะลุ 1.ชม.แน่นอน   (ด้วยไฟล์ PRORES PROXY)  
ถ้าเปลี่ยนเป็นเลนส์ตระกูล MFT ที่ช่วงเลนส์ยาวๆและมีซูมไฟฟ้า
ก็เหมาะเอาไปถ่ายสัมมนาแบบที่ผมต้องการได้  555++
แต่ด้วยสรรพคุณของมันไม่ได้สร้างมาทางนี้  เวลาถ่ายนานๆจะรู้สึกร้อน

แต่ไม่เป็นไร  

เพราะกล้องมีความอึด ทน  ถึก   แบบไม่สมกับตัวมันเลย คือ เล็ก เบา บาง
แต่ทำในสิ่งที่แบบรุ่นใหญ่ก็ได้   

ตัวไฟล์ยังไม่ขอพูดถึง
เพราะยังไม่ได้ทดสอบกับงานจริง  แต่ก็ไฟล์หนักเอาเรื่องเหมือนกัน  
ตามปกติถ่ายใน VG30 คู่กับการ์ด 32 GB  ได้มากกว่า 3 ชม.
แต่อันนี้ถ่ายได้ไม่ถึง 2 ชม. (แสดงว่าได้ไฟล์ละเอียดกว่า)

จบการทดสอบ
ขอบคุณที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นนะครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-10-17
มาช้าหน่อยครับ

กล้องร้อนเช่นกัน ไม่แฮ้งค์ไม่งองแงครับ
เหมือนทุกท่านครับ

ตัวไฟล์ ผมเคยลองแล้วครับ
แต่เป็นกล้อง 4k นะครับ
ถ่ายยาว 3 ชั่วโมงกว่าๆ กล้องร้อนจี๋
แต่ถ่าย prores ไฟล์ประมาณ ร้อยกว่ากิ๊ก ใหญ่มากๆ ภาพไม่มีสีเพี้ยน ไม่ drop frame ครับ
เงิน
1848
ความดี
1793
เครดิต
1642
จิตพิสัย
1750
จังหวัด
สมุทรปราการ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2014-10-21
ร้อนจนน่ากลัวคร๊าบบบบ

ได้มาครั้งแรกเสียบสายชาร์จแล้วไม่เห็นสถานะแบตเลยเปิดเครื่องทิ้งไว้ประมาณสองชั่วโมง จับทีตกกะใจเลย

แต่เห็นว่าถ้าใส่ rig ที่เป็นสแตนเลสก็จะช่วยระบายความร้อนทางอ้อมได้เหมือนกัน... ยังไม่เคยลองครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
125
ความดี
199
เครดิต
132
จิตพิสัย
185
จังหวัด
บุรีรัมย์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2015-06-20
BMPCC ใชคุ้มมั๊ยครับ ถ้าใช้ถ่ายเหมือนวีดิโอทั่วไป

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้