สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3259เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ถ้าจะทำโฆษณาแบบนี้  ยากไหม??

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ก่อนอื่นเลยนะครับสงสัยมากคือช่วงนี้ จะเห็นโฆษณาแนวนี้ค่อนข้างเยอะ ไม่ว่าจะเป็นของไทยประกันชีวิต หรือของ อื่นๆที่ทำกันมาให้เห็นมากมาย  และผมก็ชอบแนวนี้ซะด้วยซิ เลยอยากสอบถามเพิ่มเติมหนะครับว่า ถ้าจะทำเป็นเล่าเรื่องประมาณนี้ในระยะเวลาสั้นๆไม่กี่วินาทีต้องใช้งบประมาณเยอะไหมครับและทำโฆษณาแบบนี้ต้องเริ่มจากขั้นตอนไหนมั่งอะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=vPNhzsHZjaU

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
งบประมาณไม่น่าจะต่ำกว่า 1 แสนบาท (ตามหนังตัวอย่าง)
และพล้อตในการทำ น่าจะหาจากสิ่งใกล้ตัว ที่พบเห็น หรือ เรื่องเล่า...

หัวใจสำคัญของงาน คือ การสื่อสารให้คนดู  รับรู้ในสิ่งที่ต้องการสื่อสาร
แล้วนำเสนอได้หรือไม่    หาใช่เทคนิคเพียงอย่างเดียว

แต่จะต้องมีหลายองคประกอบที่ช่วยกัน ตั้งแต่ บท สถานที่ นักแสดง ผู้กำกับ ช่างภาพ เมคอัพ
ไปจนถึงงานเบื้องหลัง เช่น คนแคสติ้ง คอสตูมดีไซน์ คนหาสถานที่ คนเขียนบท ผช.ช่างภาพ/ช่างไฟ
ไปจนถึงคนบันทึกเสียง ตัดต่อภาพ ทำเพลงประกอบ กราฟฟิก คนทำสี
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เริ่มจากคิดครับ ซึ่งไม่เสียเงินคิด และส่วนนี้ก็ยากที่สุดและมีมูลค่ามากที่สุด
การเชื่อมโยงประสบการณ์ให้คนดูรับรู้เป็นเรื่องที่ต้องผ่านการคิดมาเป็นอย่างดี

จากนั้นก็แตก shot คือแยกว่าจะต้องมี shot อะไรบ้างที่จะสื่อความที่วางไว้

แล้วก็จัดการวางแผนการถ่ายทำ
ส่วนนี้ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณครับ

ทั้งหมดที่เล่านี้เป็นแนวทางนะครับ ลองพิจารณาดูครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้