สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4410เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

Copy Final Cut Project จาก Mac ลง ExtHDD ได้มั้ยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ขอนแก่น

คือผมว่าผมตัดวิดีโอ แล้วทำผ่าน MacBook โดยตรง
ตอนนี้กินที่มากครับ 20 กว่า GB (แต่ไฟล์  VDO ต้นฉบับ ดึงมาจาก Ext HDD)
เราจะย้ายโปรเจค ไปที่ Ext HDD ได้มั้ยครับ ?
เพราะตอนนี้เคลียร์เครื่องจนไม่รู้จะเคลียร์ยังไงแล้ว เต็มตลอด T T

แล้วผมงง ตรงที่ไฟล์วิดีโอที่ตัด ก็อยู่ที่ Ext HDD
แต่ทำไม Final Cut Project ไฟล์มันถึงใหญ่ได้ขนาดนี้ ตั้ง 20 กว่า GB
ไม่แน่ใจว่าตั้งค่าอะไรผิดไปรึป่าว

แล้วก็รอบหน้า ถ้าจะให้โปรเจคมันอยู่ที่ Ext HDD ต้องเลือกตรงไหนยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ :)
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ไม่เคยใช้ Final Cut (จริงๆคือไม่เคยใช้ mac ด้วย) เลยไม่มั่นใจนะครับ ว่าจะเหมือนกันรึเปล่า?  

ผมใช้เวกัส รันบน xp 32bit โบราณๆ    นี่แหละ

เวลาขึ้นโปรเจคใหม่ ผมมักใช้วิธีตั้งโฟลเดอร์ใหม่ แล้วเอาทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับงานนั้นๆ เทใส่ลงไปในโฟลเดอร์นั้นทั้งหมด ทั้งไฟล์วิดีโอ/ไฟล์เสียง/ภาพนิ่ง/ไฟล์โปรเจค

กรณีงานไม่ใหญ่มาก/งานด่วนๆ เคยแอบก็อปทั้งโฟลเดอร์ลงแฟลชไดรว์ แล้วไปเปิดทำต่อที่ออฟฟิศ(ซึ่งลงเวกัสไว้ด้วย)ก็ได้เหมือนกันครับ  

พอปิด job ส่งงานลูกค้าเรียบร้อยแล้ว ก็เททิ้งลงถังขยะไปทั้งโฟลเดอร์เลย เหลือเก็บแค่ไฟล์งานตัวที่ส่งไปแค่นั้นพอละครับ

แต่ถ้าบอกว่า คอนเซ็ปต์ในการจัดการไฟล์งานของ Final Cut/mac เป็นคนละเรื่องคนละราวกับฝั่ง pc ละก็ งั้นก็จนด้วยเกล้าหละครับ    
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2250
ความดี
1375
เครดิต
1138
จิตพิสัย
1408
จังหวัด
ผมใช้ final cut pro นะครับ อาจจะพอช่วยได้บ้าง
1. project ย้ายได้ครับ แต่พอเปิดมาใหม่ โปรแกรมจะเรียกหาไฟล์ ก็แค่ไปเลือกไฟล์ที่อยู่ใน external HDD
2. เข้าไป set up ที่ system settings ในส่วนของ scratch disks จะเป็นตัวกำหนดในการเก็บภาพและเสียง
3. ส่วนอีกอันคือ เวลา render จะมีไฟล์ไปอยู่ที่ final cut pro document ใน Folder render ถ้างานไหนไม่ใช้แล้วก็ลบได้ ในส่วนนี้จะกินพื้นที่เหมือนกัน
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
827
ความดี
513
เครดิต
449
จิตพิสัย
809
จังหวัด
มางงด้วยคนครับ   ผมใข้macbook pro ยัด ssd 120g+hdd 500g  เวลาทำงานผมก็ตั้งค่าให้ project ทั้งหมดมาอยู่ที่hdd เพื่อประหยัดพี้นที่ในssd แต่ตัวโปรแกรมfcpxมันจะก็อปปี้ไฟล์ต้นฉบับทั้งหมดเมื่อเราลากเข้าโปรแกรม ดังนั้นต้องต่อext hddไว้ตลอดเมื่อทำงาน และก่อนเริ่มงานใหม่ก็ต้องตั้งค่าให้ไปsaveไว้ที่hddครับ
  • รูปภาพ:Screen Shot 2557-11-06 at 9.57.15 PM.jpg
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2365
ความดี
1445
เครดิต
1522
จิตพิสัย
1410
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-11-07
PCXP สามารถทำงานบน External HD ได้ครับ
1.การตั้งโปรเจคต้องตั้งที่เก็บที่ External HD ด้วยนะครับ
2.ทำไม PCXP จึงcopyไฟต์ต้นฉบับไว้อีกเวลาที่เรา importไฟต์เข้า เพราะเป็นการกันไฟต์หนึ่งไฟต์ใดหาย แต่เราสามารถเลือกที่จะไม่Back up ก็ได้ครับในตอนที่เรา import จะมีช่องให้ติ๊ด
3.ย้ายการทำงานบน External จะหมดปัญหาเรื่อง Render Folder ตอนทำงานยังไม่เสร๊จยังไม่ควรลบไฟต์ใน Foeder นี้ รอให้ปิดจ๊อบจะดีกว่า
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
610
ความดี
312
เครดิต
232
จิตพิสัย
332
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-11-08
อย่าลืม HD ต้องเป็น format Mac Extended (journaled) ด้วยนะครับ ถ้าเป็น NTFS โปรแกรมจะไม่โชว์ในโปรเจคครับ ลง paragon ไว้ก็ไม่เห็นครับ อันนี้โดนมากะตัวเครียดไปวันนึง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้