สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2690เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ขอคำแนะนำการบันทึกเสียง 4 track กับ zoom h4n

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5030
ความดี
3016
เครดิต
3234
จิตพิสัย
2892
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมอยากทราบว่า หากเราต้องการบันทึกเสียง จาก wireless mic 4 ตัว(พิธีกร 4 ท่าน+ นอกสถานที่) กับสิ่งที่มี คือ Zoom H4N 1ตัว และเข้ากล้อง DSLR สามารถทำได้ไหมครับ ถ้าท่านใดเคยใช้ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

เท่าที่จำได้ H4N มีรู input ที่เป็น XLR อยู่สองรู
และมีด้านหลังของเครื่องเป็นรูเล็ก รูเดียว แต่เป็นสเตริโอ น่ะครับ

หากว่าต้องการบันทึกสี่เสี่ยงพร้อมกัน คงต้องมีตามสเปคดังกล่าวครับ
หมายถึงสองตัวเป็นไมค์ธรรมดา เข้ามาทาง xlr
แต่อีกตัวต้องมิกซ์มาแล้ว มาสองเสียง เข้าทางรูเดียวเป็นสเตอ ครับ
เงิน
5030
ความดี
3016
เครดิต
3234
จิตพิสัย
2892
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยiamwayเมื่อ2014-12-14 16:57เผยแพร่ :
เท่าที่จำได้ H4N มีรู input ที่เป็น XLR อยู่สองรู
และมีด้านหลังของเครื่องเป็นรูเล็ก รูเดียว แต่เป็นสเตริโอ น่ะครับ

หากว่าต้องการบันทึกสี่เสี่ยงพร้อมกัน คงต้องมีตามสเปคดังกล่าวครับ
หมายถึงสองตัวเป็นไมค์ธรรมดา เข้ามาทาง xlr
.......

ขอบคุณครับ ผมเห็นใน Youtube มีฝรั่งเค้าทำ อย่างที่คุณiamway บอก 2 ตัวแรกเข้า xlr และเค้าทำให้ wireless ตัวที่ 3 และ 4 ออกเป็น
mono แล้วค่อยมารวมด้วย แจ็คเข้า สองออกหนึ่ง เพื่อเข้ารูเล็กด้านหลัง แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันทำได้จริงหรือไม่ และถ้าบันทึกพร้อมกัน
เสียงมันจะตีกันเละหรือเปล่า
อีกอย่างผมอยากรู้ว่ากรณีบันทึกเสียงมา 4Track จาก Zoom เวลาเข้าโปรแกรมต่างๆ มันจะรวมเป็น Track หรือว่า 4 Track ครับกรณีที่เอาเข้า Premiere หรือ Audition รบกวนด้วยครับ
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
ขออนุญาติแชร์ความรู้นะครับ
ผมใช้ tascam  DR-40 และ DR60d ทั้งสองรุ่นมีมิกเซอร์ในตัวแม้จะเสียบช่องต่างๆพร้อมๆกัน
สามารถปรับแยกเสียงให้เบาหรือดังได้ทุก Channel โดยแยกจะเมนูหลักและปุ่มเพิ่ม/ลดเสียงครับ

คราวนี้พอถามว่า Zoom H4N ใช้ได้หรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบจริงๆ เพราะไม่มีครอบครอง
แต่หลักการมันน่าจะได้เหมือนๆกันนะครับ

ขอยกตัวอย่างคำถามที่ผมจะตอบ ถ้าเป็นยี่ห้อ tascam นะครับ

1.ผมเห็นใน Youtube มีฝรั่งเค้าทำ อย่างที่คุณiamway บอก 2 ตัวแรกเข้า xlr และเค้าทำให้ wireless ตัวที่ 3 และ 4 ออกเป็นmono แล้วค่อยมารวมด้วย แจ็คเข้า สองออกหนึ่ง เพื่อเข้ารูเล็กด้านหลัง แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันทำได้จริงหรือไม่ และถ้าบันทึกพร้อมกันเสียงมันจะตีกันเละหรือเปล่า
ตอบ (Tascam) ทำได้ทุกปราการ คุณภาพเสียงก็ได้ตามแหล่งกำเนิดเสียงที่ส่งมา การบันทึกไม่ตีกันครับ
แต่ต้องเช็คเสียงพูดก่อนจะอัด ให้มีความดัง และเลเวลเสียงพอๆกัน โดยทดสอบทีละคนครับ

2.อยากรู้ว่ากรณีบันทึกเสียงมา 4Track จาก Zoom เวลาเข้าโปรแกรมต่างๆ มันจะรวมเป็น Track หรือว่า 4 Track ครับกรณีที่เอาเข้า Premiere หรือ Audition รบกวนด้วยครับ
ตอบ (Tascam) เสียงที่บันทึกมาจะเป็นสเตอริโอ 2 Channel ครับ คือจะมีเสียงของ XLR ขวา คู่กับเสียงทางขวาของช่องรูเล็ก(mini stereo) และเสียงของ XLR ซ้าย คู่กับเสียงทางซ้ายของช่องรูเล็กเช่นกัน
เมื่อเปิดในโปรแกรมตัดต่อภาพหรือโปรแกรมทำเสียง ก็จะได้แค่ คลิปเสียงเดียว คือ Stereo ซ้าย-ขวา ที่มีเสียงจาก4ไมค์ผสมกันเท่านั้นครับ (ไม่ใช่4track)
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
lopes ความดี +1 2014-12-15 -
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-12-15
มีคู่มือไหมครับ ในคู่มือหน้า 37 จะบอกเรื่องโหมดไว้ครับ

1.โหมด Stereo เลือกได้ว่าจะเอาอันไหนเข้า สองช่อง (ระหว่างไมค์ internal กับ ไมค์ทางช่อง XLR)
2.โหมด 4CH เอาทั้งสี่ทาง คือ (ไมค์ internal และ ไมค์ทางช่อง XLR) เรคคอร์ดแล้วได้สองไฟล์ครับ ไฟล์นึง จะเป็นไมค์ด้านหน้า ไฟล์นึงจะเป็นไฟล์จาก XLR ทั้งคู่ / รายละเอียดอยู่หน้า 39 ครับ
3.โหมด MTR อันนี้ใส่เอฟเฟกได้ ไม่น่าเกี่ยว

ดังนั้นคำถามที่ถามว่าจะเอาเข้าตัดอย่างไร เราจะได้เป็นไฟล์แยกกันครับ มีไฟล์เสียงสองไฟล์ เอาเข้าซิงค์วีดีโอตามนั้นเลยครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
lopes ความดี +1 2014-12-15 -
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-12-15
แต่ความต้องการ คือต้องการให้ลายทั้ง 4 มันมิกซ์กลายเป็นสองช่อง แล้วเข้า DSLR โดยตรง อันนี้ผมว่าต้องเช็คนะครับว่า ตัว Line Out ออกมาจาก H4N ในขณะนั้น มันจะให้เสียงทั้งหมดได้พร้อมกันหรือเปล่า และมิกซ์ซ้ายขวาอย่างไร ลองดูครับ

เรื่องที่ลำบากกว่า น่าจะเป็นการหาที่ยึดจับ H4N ให้ลงตัว ติดกับกล้อง DSLR ตัวเดียวนั้นได้อย่างสะดวกด้วยนะครับ อย่าลืม
เงิน
5030
ความดี
3016
เครดิต
3234
จิตพิสัย
2892
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-12-15
ขอบคุณคุณ iamway และคุณ oaksmile มากเลยครับที่ให้ข้อมูล
ขอบคุณมากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้