สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2967เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

สอบถามเรื่องการแปลงไฟล์จาก DSLR เป็น 4:2:2 (10 bit) ครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1780
ความดี
876
เครดิต
781
จิตพิสัย
916
จังหวัด
ปทุมธานี
สอบถามเรื่องการแปลงไฟล์จาก DSLR เป็น 4:2:2 (10 bit) ครับ

ใน PC มีโปรแกรมตัวไหนที่สามารถแปลงได้บ้าง อย่าง MPEG Streamclip มีคนบอกว่าแปลงได้แต่ใน PC ไม่มี preset ตัว Prores 422 ให้เลือก มีค่าไหนที่พอจะใกล้เคียงได้บ้างไหมหรอครับ

อีกอันคือลองแปลงด้วย GoPro Studio มาลองแปลงเป็น 4:2:2 แต่ไม่สามารถเปิดกับโปรแกรม After Effects หรือ Premiere ได้เลย พอจะมีวิธีแก้ไหมหรอครับหรือต้องหันไปใช้ MAC อย่างเดียว
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
น่าจะเกี่ยวกัย quicktime รึเปล่า ไม่แน่ใจครับ (ลองลง quicktime ในเครื่อง)
แล้วเอาไฟล์ที่แปลงจาก GoPro เปิดดูครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1780
ความดี
876
เครดิต
781
จิตพิสัย
916
จังหวัด
ปทุมธานี
quicktime ลงหมดแล้วเปิดไม่ได้เหมือนเดิมครับ แต่ play ใน windows media player ได้
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
64
ความดี
72
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
แนะนำให้ลองพิจารณาการใช้  Matrox MPEG-2 I-frame HD Codec เป็น Editing Codec ครับ เป็นไฟล์ AVI ครับ ตัดบน Windows ได้ครับ แต่ว่าขนาดไฟล์น่าจะออกแนวมหึมาเลยนะครับ ดังนั้นหากจะใช้ จริงๆ ต้องหา HDD ที่เร็วๆๆๆๆๆๆพอครับ (จะทำ Keying หรือ Effect หนักเหรอครับ ถึงต้องใช้ 4:2:2)

เรื่องการแปลง ผมคิดว่า น่าจะสามารถใช้ โปรแกรม Matrox VFW Software Codecs แปลงได้ครับ (อันนี้เป็นโปรแกรมแจกฟรีครับ) Download ได้ที่นี่ครับ http://www.matrox.com/video/en/support/windows/vfw_software_codecs/downloads/softwares/version1.0/
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้