สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1939เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

story line คืออะไร ใครไม่รู้ยกมือขึ้น...

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

...จากบทความตอนที่แล้ว "รับทำงานด่วน ต้องทำตามstory line"
story board ทำขึ้นก่อนถ่ายจริง
story line ทำขึ้นหลังถ่ายจริง

...เมื่อมีการถ่ายทำเสร็จสิ้น ลูกค้าจะขอฟุตทั้งหมดเพื่อนำมาคัดเลือกดูว่าจะใช้ภาพเหตุการณ์ช่วงไหน อย่างไร?
   จะคัดทิ้งไม่ใช้ก็เพียงจดตัวเลข นาทีที่เท่าไหร่ในไฟล์งาน ใส่ลงในสคริป แยกย่อยใน แต่ละช่วง

....ข้อดีของการมี story line.
1. ทำงานเร็วขึ้น ใช้เวลาน้อยลง ทำตามคำสั่งอย่างเดียว...งานนี้ไม่ต้องใช้กึ๋น ซำบายๆ
2.ทำงานสะดวกขึ้น หาช็อตตามเวลาที่กำหนด แล้วลากใส่....ลุยโลด
3.ทำงานสนุกขึ้น ไม่ต้องพะวงเลือก ช็อตนี้จะถูกใจลูกค้าหรือไม่?..ทำงานแบบมีความสุข

...การกำหนด story line ใช่ว่าลูกค้าจะทำขึ้นมั่วๆ ไหนจะต้องดูสต๊อกที่ถ่ายมาทั้งหมด
   รวมถึงการวางแผนงาน อาจมีการประชุมฝ่ายต่างๆที่เกี่ยวข้อง สรุปสุดท้าย จนออกมา เป็นstory line (หลายขั้นตอน)

...แต่ไม่น่าเชื่อพี่เทพหลายคน ไม่ทำตามstory line ( ที่ลูกค้ากำหนด) โดยให้เหตุผลว่า
"ถ้าเจาะจงเวลามาขนาดนี้ ไม่ต้องมาจ้างผม(ในราคาแสนแพง)ก็ได้ ไปจ้างคนอื่น ราคาถูกกว่าผมเยอะ "..

.ข้อดีของการมี story line. กลับกลายเป็นข้อจำกัดของพี่เทพ ไม่น่าเชื่อว่า มันเกิดขึ้นจริงๆ
- สร้างสรรค์งานตามสไตล์ของตัวเองไม่ได้ (ทำไปบ่นไป)
- ยังไงผมก็ไม่ทำตาม (ดูถูกฝีมือกันไป)
- สิ่งที่ลูกค้ากำหนดมา แย่กว่าที่ผมคิดไว้..( ผมระดับเทพ ไม่ใช่คนธรรมดา) .

..อยากบอกว่า การไม่ทำตามstory line. ที่ลูกค้ากำหนด  มันคือลูกระเบิดที่กำลังรอวันจุด...
...จะจุดติดก็คือวันส่งงาน... เมื่อลูกค้าเห็นงานไม่ตัดตามstory line (ระเบิดแน่ๆ)

...เพราะไม่ว่าคุณจะสร้างสรรค์งานออกมาดีระดับโลกอย่างไร?
ลูกค้าเขาก็ไม่ซื้องาน สุดท้ายอยากปิดจ๊อบ ก็ต้องแก้งานตาม story line

..นั่นหมายความว่า เวลาที่ทุ่มเทไป อดหลับอดนอนทำมาแทบตาย
  กลับไร้ประโยชน์เพราะทุกอย่างตัองเริ่มใหม่หมด..เสียทัังเวลา เสียทั้งลูกค้า

...ฉนั้นวันนี้ นอกจากคุณมีฝีมือระดับเทพแล้ว  ยังต้องมีเวลาทำงานให้ลูค้าอย่างเต็มที่
และขอเพิ่มอีกข้อคือ...อย่าลืมทำตามstory line  ด้วยนะคับ..
.เพราะมันสำคัญกว่าทุกขัอที่กล่าวมา

www.p0p-it.blogspot.com

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 3 คะแนน ความดี +3 ซ่อน
bankbboy ความดี +1 2015-02-19 เยี่ยมครับ
ake ความดี +1 2015-02-18 -
lopes ความดี +1 2015-02-18 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1848
ความดี
1793
เครดิต
1642
จิตพิสัย
1750
จังหวัด
สมุทรปราการ
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
270
ความดี
358
เครดิต
287
จิตพิสัย
323
จังหวัด
แพร่
  ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
ขอบคุณมากเลยครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-02-18
ผมก็ ทำแบบนี้ตลอด ถ้าให้มานั่งเลือกเอง ส่งงานทีไรกลับมาเปลี่ยนและก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
สุดท้ายก็แปลงไฟล์ให้เล็กแล้วก็ส่งไฟล์ทั้งหมดให้เขาว่าเขาจะเอาไฟล์ไหนบ้าง อิอิ นี่งานในมหาวิทยาลัยนะครับ
ไม่ใช่เอกชน มันก็ต้องมีชนกันบ้าง ไม่งั้น รำบากตัวเอง
แต่ก็ไม่คิดว่ามันคือ story line  เป็นความรู้ใหม่จริงๆ ครับ
ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้