สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2436เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

สอบถามการไรท์งาน Full HD ใส่ DVD Play

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีว่าต้องมีการส่งมอบงาน เป็น DVD Play ครับ แต่พอใช้ encore ทำแผ่น คุณภาพลดลงครับ

ไม่ทราบว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรในการทำให้คุณภาพ ดีขึ้นนะครับ

ขออภัยถ้าโพสผิดห้อง
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
ความละเอียดเดิมคือ  Full HD1920x1080
พอทำ DVD ลดเหลือ       SD 720x576
  ความชัดลดลงตามกฏธรรมดาของ Pixel ที่ลดลง
      เหมือนถ่ายรูปตั้งค่าไฟล์ใหญ่ๆ หลาย Meg ได้ภาพคมชัด  แต่ถ้ามาย่อไฟล์ลดลงเหลือ 1 Meg ความชัดลดลงตามขนาดไฟล์
    ส่วนเรื่องโปรแกรม encore ผมเห็นเพื่อนๆผมใช้ประจำเขาก็ว่าโอเคนะครับ
สำหรับผมไม่ได้ใช้ตัวนี้ แต่คิดว่าถ้าตั้งค่าบิทเรทเท่ากัน แต่ละโปรแกรมไม่น่าจะต่างกันมากนักเรื่องคุณภาพดีวีดี
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
ตั้งแต่ทำงานมามีโปรแกรมในดวงใจอยู่ 3 ตัวครับที่ทำดีวีดีได้ไดีมากคือ
TMPGEnc ,Procoder ,Cinemacraft

ส่วน Encore ผมว่ายังสู้ไม่ได้ ถือว่าค่อนข้างห่างจาก 3 ตัวนี้พอสมควรครับ

ส่วนวิธีการใช้งานทั้ง 3 ตัวนี้ลองหาดูในเว็บต่างๆนะครับพอมีอยู่บ้าง แต่ค่อนข้างเก่าพอสมควร
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
100
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
dvd เป็น .vob ขนาด size dvd คือ 4.7gb ยังไงมันก็ต้องเป็นขนาดเท่านั้นแหละครับ 720 576
นอกจากจะไรท์ Bluray ขนาด 9.0 gb ถ้าใครมีวิธีที่ดีกว่าบอกผมด้วยนะคับ
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-02-20
ถ้าไม่คำนึงถึงว่าจะต้องเล่นกับเครื่องเล่นมาตรฐาน DVD
  จะเรนเดอร์งานเป็น MPEG FullHD 1920 x1080 ก็ได้ หากความยาวไม่มากนักซึ่งขนาดไฟล์ไม่เกินขนาดของแผ่นดีวีดี   แล้วไรท์ FullHD 1920 x1080  ลงแผ่น DVD เป็นดิสก์ข้อมูล (DATA ) แล้วนำแผ่นDVDข้อมูลนั้นเล่นกับคอมพิวเตอร์ทั่วไปได้ด้วยโปรแกรมเพลย์หลายๆตัว  ประหยัดราคาแผ่น
  แต่เครื่องเล่นDVD มาตรฐานทั่วไปไม่รู้จักไฟล์
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2015-02-20
ความเร็วในการอ่านข้อมูล ออกจากแผ่น DVD เร็๋วสุดตอนนี้ก็ประมาณ 21 MB/s  เอาแค่เรื่องความเร็วเรื่องเดียวนะครับ หากเราใส่ไฟล์ Full HD ที่คมชัดมากๆลงไปได้ (ในแบบ Data) > และนำไปอ่านที่เครื่องเล่นรุ่นใหม่ ที่อ่านนามสกุลนั้นๆได้ แต่สุดท้าย ถ้า Bitrate ของไฟล์นั้นสูงมากเกินความเร็ว ผลที่ได้ก็คือกระตุกอยู่ดีครับ

ดังนั้นถ้าพูดถึงความเหมาะสม ..DVD ที่มี Read/Write Speed ค่อนข้างต่ำ จึงไม่เหมาะสำหรับไฟล์ Full HD อยู่ดีครับ (ยกเว้นแต่จะเข้ารหัสให้ Bitrate ต่ำๆ เหมือนเวลาจะอัฟขึ้น youtube) คุณภาพจะแย่หน่อย แต่เพลย์แล้วไม่กระตุก

DVD จึงเหมาะกับแค่ระบบ SD ครับ เพราะด้วยขนาดภาพแบบนั้น ใส่ Bitrate แค่ประมาณ 8 mb/s ก็คมชัดแล้ว
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้