สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3251เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ต้องการลด noise ในคลิป VDO ครับ(ขอความช่วยเหลือ)

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9709
ความดี
8466
เครดิต
9355
จิตพิสัย
9467
จังหวัด
สมุทรปราการ

ขอเล่าก่อนนะครับ
รุ่นน้องผมคนนึ่งแกถูกศาลตัดสินให้รับโทษจำคุก 21 ปีเมือเช้าวันอังคารที่ 10 นี้ด้วยคดีความ พกอาวุธปินและฆ่าคนตาย แต่ทางครอบครัวของรุ่นน้องคนนี้ยืนยันว่าเจ้าตัวไม่ได้ยิงจริงมีคลิป VDO จากกล้อง cctv เป็นหลักฐานแต่มันไม่ชัดเพระมึด(ซึ่งผมก็ยังไม่เห็นตัว VDO เลยครับจึงมาเก็บข้อมูลตามสันนิฐานไว้ก่อน)
เข้าเรื่องละครับ
1. sony vagas 13.0 มีโปรแกรมลด noise ใน VDO ไหมครับ ซึ่งผมพยามหาดูแล้วไม่เจอครับ
2. หาก sony vagas ลบ noise ไม่ได้พี่ๆมีโปรแกรวมตัวอื่นแนะนำไหมคับ
3. หาก footage เบลออยู่แล้วเราสามารถแ้ไขกลับมาให้ชัดขึ้นบ้างไหมครับ
ขออภัยหากคำถามนี้เคยมีคนถามมาแล้วนครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อันนี้บอกเลยว่ายากมากถึงมากที่สุด

ต้นฉบับวีดีโอมาแค่ไหน คือคุณภาพมันมีแค่นั้น ผมไม่รู้ว่าภาพจาก CCTV มันชัดแค่ไหน ถ้าชัดก็ยังพอลุ้น ถ้าไม่ชัดก็แทบจะจบงานเลย ยิ่งมืด ยิ่ง noise เยอะ ยิ่งทำอะไรยาก การลด noise มันทำให้ภาพคมชัดน้อยลง เพราะโปรแกรมจะเกลี่ยเม็ดสีให้นุ่มนวลขึ้น ฉะนั้น แม้จุดสีๆ noise จะน้อยลง แต่ความคมจะหายไปเยอะ + ภาพมืด และอาจ +คุณภาพต้นฉบับที่น้อยอยู่แล้ว ยิ่งจะทำให้ดูอะไรไม่รู้เรื่อง การปรับภาพให้ชัดจากภาพที่เบลอ ก็อาจทำได้แค่เล็กน้อยเท่านั้นเอง (หรือได้แค่ชัดปลอมๆ มา แต่รายละเอียดต่างๆ ก็ไม่เห็นอยู่ดี) บอกเลยว่าที่กล่าวมาทั้งหมด ต้นทุนคือ คุณภาพของวีดีโอต้นฉบับ เลยล่ะ

ยกตัวอย่างกล้องวงจรปิดที่ป้อมยามหน้าหมู่บ้านผม รถที่บ้านผมโดนขโมย ขับผ่านป้อมยาม มีกล้องถ่ายได้ แต่คงเป็นกล้องโบราณ มันมี resolution แค่ 320*240 แม้จะกลางวันแสกๆ แต่ดูเลขทะเบียนไม่เห็น เพราะความละเอียดต่ำมากเกินไป  ถ้าแบบนี้คือจบ เพราะทำอะไรไม่ได้

อย่างไรก็ตาม ยังไงก็ต้องลอง ลองหา plugin พวกลด noise ตามนี้คัรบ
https://www.google.co.th/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&es_th=1&ie=UTF-8#q=denoiser%20plugin&es_th=1

หรือที่ผมใช้อยู่ คือ Red Giant - Magic Bullet Denoiser II เป็น plugin ใน after effect ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
เงิน
9709
ความดี
8466
เครดิต
9355
จิตพิสัย
9467
จังหวัด
สมุทรปราการ

ขอบคุณครับ ยังไม่เห็นตัว VDO เลยขอให้มันพอแก้ได้เถอะ ถ้าแก้ได้ก็คื่อช่วยชีวิตนึงเลยทีเดียว T^T
dmk
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
หลักๆก็เพิ่มคอนทราสต์ เพิ่มแสงสว่าง ส่วนความคม รายละเอียดก็ตามข้างบนครับ
  ผมเคยมีตำรวจนำเครื่องบันทึกภาพวงจรปิดรุ่นเก่า บันทึก 4 มุมกล้องมาให้ช่วยสำเนาลงแผ่นและแก้ไขความชัด   ภาพก็เป็นขาวดำ ความคมไม่มีเนื่องจากการเดินสายจากกล้องมาที่ตัวบันทึกลดทอนสัญญาณมาก การบันทึกก็ละเอียดระดับ VCD  แถมมุมกล้องยังเป็นมุมกว้างมาก เห็นผู้ร้ายเป็นแค่จุดเล็กในจอ จำรูปพรรณก็ไม่ได้ ผมก็ช่วยเพิ่มคอนทราสต์เพิ่มแสงพอดูดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย  หลังจากนั้นก็ไม่ได้ติดตามถามว่าหลักฐานชิ้นนั้นนำไปสืบค้นหาตัวผู้ร้ายได้หรือเปล่า
       การติดกล้องมุมกว้างเกินไป รายละเอียดภาพไม่พอแทบไม่เกิดประโยชน์
การแก้ปัญหากรณีนี้ขอเอาใจช่วยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้