สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2032เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากบันทึกเสียงสัมภาษณ์งานแต่งครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
76
ความดี
153
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือปกติไม่ได้ถ่ายวีดีโอนะครับ แต่เคยไปถ่ายให้งานแต่งเพื่อนๆกันเอง ซึ่งตอนนั้นใช้ไมค์ในกล้อง 6D อัดเลย

พอดีเดือนหน้า รุ่นพี่ของเพื่อนจะแต่งเขาเลยอยากได้วีดีโอ แต่อยากได้เสียงตอนสัมภาษณ์ บ่าว-สาว หรือเสียงท่านประธานในพิธีกล่าวอวยพร ชัดๆ

ผมต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ เท่าที่ลองหาข้อมูลดูคือจะมีตัว zoom H4 หรือว่าไมค์บูม อย่าง rode videomic pro(อันนี้ดูรีวิวจากพี่หาว) ไม่ทราบว่าแบบไหนดีกว่ากัน

แล้วก็ถ้าใช้ zoom h4 ติดไว้บนหัวกล้อง ใช้ไมค์ในตัวของมันเองเก็บเสียงดีมั้ยครับ อยาก monitor เสียงด้วย  หรือว่าเอาไปต่อ output จากมิกเซอร์แล้วบันทึกดีกว่า

ขอบคุณพี่ๆ TDF มากๆครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
76
ความดี
153
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
เสียบ Mixer ทุกอย่างจะจบครับ
ผมใช้ 6D และ H4n เช่นกันครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1366
ความดี
1464
เครดิต
1282
จิตพิสัย
1600
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ของ(fahvabvab)
ใช้ Zoom H4 จากห้อง คอนโทนเลย
แล้วใช้ rode videomic pro ติดหัวกล้อง เพราะตอนมาตัดจะได้ซิงค์กับ Zoom H4 ได้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้