สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3215เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

มือใหม่อยากลุย davinci resolve ไหวมั้ยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
นนทบุรี
mac book 13" 2.7 ghz เครื่องเดิมๆเลยครับ ใช่ davinci resolve ไหวมั้ยครับ
รบกวนถามแนะนำ ถ้าจะถ่ายหนังสั้นประมาณ 5 นาที ผมใช้ 5d mark iii จะถ่ายเป็น raw
มา ปรับใน davici resolve หรือใน pemiere pro เลยจะสะดวกกว่ากัน(ผมยังไม่เคยใช้ครับ
ปรับเป็นแต่ภาพนิ่งอ่ะคับ) หรือว่า ถ่ายเป็น cinestyle แล้วหาพวก pulg-in จะเวิคกว่าครับ
รู้สึกว่า apple จะให้ hdd มาน้อยหรือป่าวครับ พอดีเป็นโน๊ตบุคเพื่อนยังไม่เคยลองเล่นเท่าไรครับ
(คอมตัวเองยังแค่ core 2 ram 2 gb อยู่เลย )

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
512
ความดี
265
เครดิต
126
จิตพิสัย
271
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
Ram เท่าไหร่ครับ Davinci ต้องการแรมอย่างน้อย 8 Gb ถ้า 4 Gb กระตุก หน่วง ตัดไม่ได้เลย
แล้วถ้า macbook 13" หน้าจอโปรแกรมจะล้น แสดงไม่เต็ม ย่อก็ไม่ได้
ผมเคยลองแล้วครับ พยายามหลายรอบ จนตอนนี้ ลบทิ้งไปแล้ว
เงิน
762
ความดี
757
เครดิต
638
จิตพิสัย
650
จังหวัด
macbook 13 เหนื่อยแน่..และก็จะได้ยินเสียงของฮาร์ดดิสที่กำลังพยายามทำงานให้เราตามคำสั่ง.
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
นนทบุรี
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์2 ต้นฉบับโพสต์โดยtomgtrเมื่อ2015-04-19 11:45เผยแพร่ :
macbook 13 เหนื่อยแน่..และก็จะได้ยินเสียงของฮาร์ดดิสที่กำลังพยายามทำงานให้เราตามคำสั่ง.

อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยkengnaเมื่อ2015-04-19 00:57เผยแพร่ :
Ram เท่าไหร่ครับ Davinci ต้องการแรมอย่างน้อย 8 Gb ถ้า 4 Gb กระตุก หน่วง ตัดไม่ได้เลย
แล้วถ้า macbook 13" หน้าจอโปรแกรมจะล้น แสดงไม่เต็ม ย่อก็ไม่ได้
ผมเคยลองแล้วครับ พยายามหลายรอบ จนตอนนี้ ลบทิ้งไปแล้ว

จาก2ความเห็น ผมใช่ premiere pro ดีกว่าใช่มั้ยครับ ช่วยแนะนำทีครับ ผมยังปรับสีวิดิโอไม่ค่อยเก่งด้วยครับยังงงๆ
ส่วนแปลงจาก raw ยากมั้ยครับ มี plug-in แปลงหรือปรับสีอะไรแนะนำบ้างมั้ยครับ

เงิน
762
ความดี
757
เครดิต
638
จิตพิสัย
650
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-04-20
เริ่ม premiere pro หรือ Finalcut pro ได้เลยครับจะได้ทันส่งงานนะครับ..ในส่วนของ Harddisk ต้องมีพื้นที่ในการทำงานอย่างเพียงพอ (External Harddisk)

*** ในส่วนของ Premiere Pro * ไม่ค่อยไว้ใจเพราะเป็นบ่อยๆเวลาจะจบงานแล้วโปรเจ็คชอบเสียแล้วเปิดไม่ได้อีก...ต้องเริ่มทำใหม่แล้วลุ้นดวง...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้