สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2151เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

การซิงค์เสียงให้ตรงกับปากนักแสดง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
900
ความดี
1099
เครดิต
957
จิตพิสัย
1655
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มีวิธีง่ายๆอย่างไรครับ

ตีเสลทและดูรอยที่เสียงดังแป๊กของเสลท ใน line audio เหรอครับ

มีวิธีที่ง่ายกว่านี้ไหมครับ เช่นมีโปรแกรมช่วยที่ให้เสียงกับปากตรงกัน

ผมด้อยประสบการณ์ครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ถ้าเป็นการจับภาพ2กล้อง มีวิธีทำดังนี้คับ
- ดูจากแอ๊คชั่นภาพ หาตำแหน่ง เช่น มือเลื่อนลงมาผ่านกระดุมทีละเฟรม
   เฟรมแรกเริ่มแตะ เฟรม2ปิดกระดุม เฟรม3 ผ่านกระดุม แล้วเลือกให้ตรงกัน
   กรณีถ่าย2กล้อง อาจคนละมุมแต่แอ๊คชั่นเท่ากัน
-  แล้วค่อยมาจับถอยหน้าหลัง +/-  อีกที ขั้นตอนนี้หลายคนplay  ไปมาหลายรอบ
   เพื่อดูว่าภาพก่อนหรือหลังเสียง แต่ผมใช้วิธีทำเลย เช่น จับมาวางแล้วเสียงไม่ตรง
   ผมจะกด+ก่อน2เฟรม ถ้าปากไม่ตรงมากแสดงว่าต้อง-ถอยลับไป4เฟรม
   ทำเลยไม่ต้องเดาจะเร็วกว่า.
-  หรือถ้าไม่มีสเลด ใช้วิธีง่สยๆ เปิดแอปจับเวลาในโทร แล้วชูเข้ากล้อง1และกล้อง2
   ก็ใช้ได้เหมือนกันคับ
www.p0p-it.blogspot.com
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
ปลั๊กอินมีใช้กับโปรแกรมตัดต่อหลายค่าย PluralEyes
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้