สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2142เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

การซิงค์เสียงให้ตรงกับปากนักแสดง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
900
ความดี
1099
เครดิต
957
จิตพิสัย
1655
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มีวิธีง่ายๆอย่างไรครับ

ตีเสลทและดูรอยที่เสียงดังแป๊กของเสลท ใน line audio เหรอครับ

มีวิธีที่ง่ายกว่านี้ไหมครับ เช่นมีโปรแกรมช่วยที่ให้เสียงกับปากตรงกัน

ผมด้อยประสบการณ์ครับ
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
ปลั๊กอินมีใช้กับโปรแกรมตัดต่อหลายค่าย PluralEyes
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ถ้าเป็นการจับภาพ2กล้อง มีวิธีทำดังนี้คับ
- ดูจากแอ๊คชั่นภาพ หาตำแหน่ง เช่น มือเลื่อนลงมาผ่านกระดุมทีละเฟรม
   เฟรมแรกเริ่มแตะ เฟรม2ปิดกระดุม เฟรม3 ผ่านกระดุม แล้วเลือกให้ตรงกัน
   กรณีถ่าย2กล้อง อาจคนละมุมแต่แอ๊คชั่นเท่ากัน
-  แล้วค่อยมาจับถอยหน้าหลัง +/-  อีกที ขั้นตอนนี้หลายคนplay  ไปมาหลายรอบ
   เพื่อดูว่าภาพก่อนหรือหลังเสียง แต่ผมใช้วิธีทำเลย เช่น จับมาวางแล้วเสียงไม่ตรง
   ผมจะกด+ก่อน2เฟรม ถ้าปากไม่ตรงมากแสดงว่าต้อง-ถอยลับไป4เฟรม
   ทำเลยไม่ต้องเดาจะเร็วกว่า.
-  หรือถ้าไม่มีสเลด ใช้วิธีง่สยๆ เปิดแอปจับเวลาในโทร แล้วชูเข้ากล้อง1และกล้อง2
   ก็ใช้ได้เหมือนกันคับ
www.p0p-it.blogspot.com
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้