สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2205เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

หนังเล่าเรื่องด้วยภาพ แต่ละครเล่าเรื่องด้วยบทสนทนาเป็นอย่างไรครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1424
เครดิต
1287
จิตพิสัย
1723
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
โปรดช่วยอภิปราย

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1320
ความดี
1292
เครดิต
1442
จิตพิสัย
1006
จังหวัด
เชียงราย
ไม่ทราบผมเข้าใจคำถามถูกต้องหรือไม่นะครับ แต่จะลองคาดเดา ว่าประมาณนี้มั้ย

คำพูดที่ว่า หนังเล่าเรื่องด้วยภาพ ก็หมายถึง หนังเป็นสื่อสมัยใหม่ที่เราเห็นภาพเคลื่อนไหวอย่างใกล้ชิด การเล่าเรื่องโดยการใช้ภาพ มีบทบาทสำคัญไม่แพ้การเล่าเรื่องด้วยคำพูด บทสนทนา จนบางครั้งภาพอย่างเดียวก็สามารถเล่าเรื่องได้มากมายแล้ว จึงมีคำพูดว่า หนังเล่าเรื่องด้วยภาพครับ

ส่วนละครเล่าเรื่องด้วยบทสนทนา ผมเข้าใจว่าน่าจะหมายถึงละครเวทีมากกว่าจะเป็นละครโทรทัศน์ครับ เพราะละครเวที คนดูมักอยู่ไกลจากนักแสดง เห็นการแสดงออกทางสีหน้ายากมากว่าสื่ออารมณ์อะไรออกมา การแสดงออกด้วยบทสนทนาจึงมีความสำคัญในการสื่ออารมณ์

สรุปแล้ว สื่อทั้งสองประเภท มีธรรมชาตต่างกัน การเลือกใช้สื่อจึงควรใช้เทคนิคอย่างเหมาะสมครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ไม่ค่อยเข้าใจคำถามครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้