สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2154เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

โน๊ตบุค i3 ตัด dslr ได้ไหมครับ

dnh
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
94
ความดี
135
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มีคนมาขายโน๊ตบุค i3   ram 8 G  64 bit มือสองสภาพดี  ราคาแค่ 5,000
ผมอยากได้นะครับ
แต่ไม่ทราบว่าตัด dslr ได้ไหมครับ
ผมมีกล้อง canon 650 d แต่ยังไม่มีคอมตัดต่อ อยากทำหนังสั้นน่ะครับ
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
I3 ยังไงก็ได้แน่นอน  พีซีผม Core2  XP 4GB RAM ก็ยังพอใช้ได้
  ให้มั่นใจลองโหลดไฟล์วีดีโอลงไปทดสอบดูครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
64
ความดี
72
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
หากเป็นการตัดต่อ Clips  ที่ไม่ยาวมาก และไม่มีการใส่ Effect มากมายนัก ก็น่าจะพอใช้ทำงานได้จริงครับ แต่หากจะเอาไปทำหนังสั้นเป็นเรื่องเป็นราวเลย อาจจะมีเหนื่อยหน่อยครับ โดยเฉพาะหากต้องการทำ Color Grading อะไรพวกนี้ด้วย  

อย่างไรก็ตามครับ ผมคิดว่าหากจะต้องอาศัย CPU i3 จากโน็ตบุ๊คที่ไม่มี GPU ที่แรงพอ มาตัดงานหนังสั้นจริงจัง แนะนำให้หางบเพิ่มไปซื้อ External Harddsik ที่เป็น Raid 1 มาเป็นตัวช่วยครับช่วยครับ

แล้วตอนตัดต่อก็ให้เลือก Editing Codec ที่ไม่เน้นการใช้พลังของ CPU  อย่าได้คิดไปตัดต่อโดยการใช้ Native Codec ที่ได้มาจากกล้องโดยตรง หากทำแบบนี้ผมว่าน่าจะพอไหวครับ  แต่อาจต้องค่อยๆทำ ค่อยๆ แบ่ง RENDER เก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อยๆ (ผมเดาว่าเครื่องที่ว่า ไม่น่าจะมี GPU ที่แรงๆใช่ไหมครับ)

** หากอยากจะทำหนังสั้น แล้วมีงบสำหรับเครื่องตัดต่อไม่มากจริงๆ แนะนำให้ลองศึกษาวิธีการเลือกใช้ EDITING CODE ให้ถ่องแท้จริงจังครับ เพราะหากเข้าใจการเลือกใช้ Editing Codec แล้ว ในอนาคต ถึงแม้เครื่องจะช้าหน่อย ก็จะทำงานได้สำเร็จลุล่วงครับ  เพราะก็คุณจะสามารถหาวิธี WORK AROUND ไปจนได้ครับ แค่เสียเวลาเพิ่มมากสักหน่อยเท่านั้นเอง

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้