สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1743เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

เรื่องการตีความตัวละคร , BG ประมาณนี้.....

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2594
ความดี
2445
เครดิต
2471
จิตพิสัย
2739
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เนื้อเรื่องด้านล่างเลยครับ
*
*
*

Background
ปราง –หญิงสาวฐานะยากจน โตมาในครอบครัวที่ขาดความอบอุ่น พ่อแม่ทะเลาะกันทุกวันจนเป็นเรื่องปกติ ทุกครั้งที่เธอกลับบ้านมาก็จะเจอพ่อแม่ทะเลาะกัน จนวันนึง พ่อเธอเมา และทำร้ายแม่ของเธอจนทำให้พ่อเธอต้องติดคุก แม่ไปมีผัวใหม่ และไม่สนใจเธออีกเลย หลังจากนั้นเธอจึงออกไปใช้ชีวิตเป็นเด็กนั่งดริงค์ตอนกลางคืน ได้เงินมาเท่าไรก็ใช้หมดไม่เคยเหลือไว้สำหรับอนาคต เธอสามารถทำทุกอย่างเพื่อให้ได้เงิน จนเธอเริ่มเป็นโสเภณีมักหลอกเอาเงินจากคู่นอนของเธอ จนวันนึงขณะที่เธอกำลังนั่งดริงค์ในร้านเหมือนปกติ เธอก็ได้เจอกับอิน

อิน – ทอมข้างถนน เธอไม่รู้ว่าพ่อและแม่เป็นใคร เธอเติบโตมาในฐานะเด็กกำพร้า และเข้าแก๊งข้างถนนตั้งแต่เด็กๆ เธอเป็นพวกหัวขโมย และมีเล่ห์เหลี่ยมจัด จนเธอโตขึ้นมา และเป็นคนที่แสวงหาความรัก เพราะขาดความรักมากๆในวัยเด็ก  

*** ยังไม่เสร็จ ตอนนี้หัวตันมาก  ยังไงรบกวนขอคำแนะนำ และคอมเม้นหน่อยนะครับ จะเอาไปพัฒนา (เรียนอยู่ครับ)
  • รูปภาพ:1
  • รูปภาพ:2
  • รูปภาพ:3

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

Write a two-sentence summary of the story.

ขอ 2 ประโยคสรุปเรื่องครับ
จากนั้นค่อยแตกความเขียน Plot

ลองตอบคำถามจาก ebook ที่ผม upload ให้ครับ
Ultimate_Story_Structure_Worksheet_v6_2.rar (418 K) ดาวน์โหลด: 7
จะทำให้เนื้อเรื่องมีทิศทาง แล้วความคิดจะไม่ตัน

1 ในประโยคเด็ดที่ผมได้คุยกับนักเขียนบทต่างชาติคนหนึ่ง
เค้าบอกว่า เวลาเขียนบท ต้องทำให้คนดูเกิดคำนี้ในใจ
"What's next?"... then... "What's next?"... then... "What's next?"...

สู้ๆครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
จริงๆแล้วเราจะสามารถตีความแบคกราวด์ตัวละครได้ เมื่อได้อ่านบทตั้งแต่ต้นจนจบนะครับ
ตีจากบทแค่ฉากเดียว ข้อมูลตัวละครคงจะไม่ได้มีครบถ้วนแน่นอน

แต่บทน่าสนใจดีนะครับ  ตัวแสดงต้องเก่งมากๆเลยนะถึงจะเอาบทแบบนี้อยู่
ฉากที่คนทั้งสองคนกำลังสู้กับความรู้สึกของตัวเอง  ทั้งคนฆ่าและคนที่ยอมให้ฆ่า

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้