สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2258เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากทราบโปรแกรม ไลท์ VDO ให้คมชัดเหมือนเดิม

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
22
ความดี
81
เครดิต
12
จิตพิสัย
41
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
แบบไม่ลดขนาด VDO ลงอ่ะคร๊าบมีมั้ย ? ช่วยมือใหม่แบบผมบ้างเถอะ -*-
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

จากอะไรเป็นอะไรครับ

ถ้า full HD เป็น DVD ก็ยังพอ ok
แต่ถ้า full HD เป็น vcd ทำอย่างไรก็ไม่ชัดครับ

ส่วนโปรแกรมค่อยว่ากันอีกที ถ้ารู้ว่าต้องการอะไรจากต้นฉบับอะไร
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด

ต้องอธิบายเพิ่มเติมนิดนึงครับว่า

หากต้องไรท์ลงแผ่นดีวีดี ทำอย่างไรก็ไม่ได้ความคมชัดเท่าเดิมครับ
ดีที่สุดคือทำได้ใกล้เคียงกับของเดิมที่สุดครับ

เพราะไม่ว่าต้นฉบับจะเป็นไฟล์อะไร

ในกรณีที่เป็น SD หากเราต้องการนำไปเปิดกับเครื่องเล่นระบบมาตรฐาน DVD / VCD
ไฟล์วิดีโอก็ต้องถูกบีบอัดคุณภาพให้เล็กลงเพื่อให้สอคล้องกับรูปแบบมาตรฐาน DVD vdo หรือ VCD ครับ

แต่ทำเป็น VCD คุณภาพจะถูกบีบอัดตัดทอนไปเยอะมากจนเห็นได้ชัดเจนครับ
แต่ถ้าเป็น DVD-Video ก็ยังได้คุณภาพที่ยังพอจะใกล้เคียงกับต้นฉบับที่ถ่ายมาครับ ตามที่คุณเอกได้แนะนำข้างต้น

ถ้ามีไฟล์เป็น HD แล้วอยากเก็บให้ชัดเท่าเดิมก็ต้องยอมไรท์แผ่น DVD เป็น data ครับ แต่ถ้าวิดีโอที่ถ่ายมามันยาวมาก ขนาดอาจจะเกิน 1 แผ่นได้ครับ
หรือถ้าอยากได้แบบชัดๆ ไปเลยก็ต้องยอมซื้อเครื่องไรท์แผ่นบลูเรย์ครับ + เครื่องเล่นด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
694
ความดี
193
เครดิต
169
จิตพิสัย
228
จังหวัด
ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับความรู้ ^^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้