สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2347เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

งานบวชเพื่อนครับ...ฝากติชมให้หน่อยนะครับ ถ้าสมมุติผมจะไปรับงานควรปรับเพิ่มลดอะไร...

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
418
ความดี
477
เครดิต
418
จิตพิสัย
447
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ฝากติชมด้วยนะครับ ครั้งแรกกับการถ่ายวีดีโองานบวชของเพื่อน

แบ่งเป็น 2 Part

Part นาค

Part พระ

อุปกรณ์ที่ใช้ถ่าย
60D+70D
Lens
- 10-18 f.4.5-5.6
- 24mm f2.8 STM
- 50mm f1.8 STM
- 85mm f1.8

หากผมจะรับงานพวกนี้เนื้อหาและภาพรวมพอจะทำมาหากินได้หรือป่าวฮ่ะ
ควรปรับเพิ่มลดส่วนใด ฝากติชมหน่อยนะครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชมนะค๊าบบ :)

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

ดูงานให้แล้วคับ...ต้องบอกตั้งใจทำกันมาก  มุมภาพเปลี่ยนตลอด  ตัดต่อสนุกสนาน
ก็ขอต้อนรับนักธุรกิจรุ่นใหม่ เพราะมืออาชีพบางคนยังทำงานไม่ได้ดีขนาดนี้

คำถามที่อยากรู้
- ใช้คนทำงานทั้งหมดกี่คน ที่ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันมาช่วยถ่าย (นับให้หน่อย)
- ตัดต่อทั้งหมดใช้เวลากี่วัน  คิดวันละ8 ชม.(หรือประมาณมาก็ได้คับ)
...คำนวณเสร็จแล้วคิดไว้ในใจ ถ้าพรุ่งนี้มีคนมาจ้างถ้ายงานประมาณนี้
   ราคา3,000ถ่ายทั้งวัน  7โมงเริ่มงานปลงผมนาค  เที่ยงเลี้ยงพระเพล  บ่ายปลงผมบวช
    เย็นถ่ายงานเลี้ยง  อ้อลืมบอก ให้เวลาตัดต่อ3วัน  โพสลงยูทูปด้วยนร้าเผื่อญาติทาง  ตจว. มาไม่ได้ ..

คำถามที่ถาม..- ควรปรับตัวอะไรบ้าง?ถ้าจะทำเป็นอาชีพ
- เพลงควรใส่ตอนต้น  เมื่อเริ่มงานจริงตอนพ่อแม่ปลงผม เพลงควรเงียบดันเสียงแบ็คกราวนด์ขึ้น
  เพราะบางครั้งผู้ใหญ่อาจให้ศีลให้พร ตรงนี้สำคัญ  ไม่ได้ยินอาจทำฟรี
- เพลงตอนแห่นาค  เจ้าของงานจ้างดนตรีมาวันละ10,000 ศิลปินระดับครูกรมศิลป์  นักร้องพระราชทาน
   กว่าจะรับงานนี้  ซ้อมมาหลายวัน  ทำงานส่งลูกค้าแล้วไม่ได้ยินเสียงเพลง  นอกจากไม่ได้เงินอาจถูกปรับ
..ยินดีต้อนรับน้องใหม่...อ่านจบแล้วอย่าลืมลงเบอร์โทรด้วยคับ

เงิน
418
ความดี
477
เครดิต
418
จิตพิสัย
447
จังหวัด
ขอบคุณที่ติชมมากครับพี่ พี่น่ารักมาก :)  

งานนี้ผมได้ตกลงกับเพื่อนไว้คือจะถ่ายวีดีโอโดยเป็นไฮไลท์น่าจะได้ดูประมาณไม่เกิน 2 อาทิตย์ครับ

งานสอง PART นี้ใช้เวลาไปทั้งหมด 9 - 10 วันครับ

คำถามที่พี่อยากรู้
- ใช้คนทำงานทั้งหมดกี่คน ที่ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันมาช่วยถ่าย (นับให้หน่อย)
ตอบ  Part นาค เริ่มงานปลงผมนาคถ่ายกัน 2 คน วนเวียนกันไป
           Part พระ ตอนแห่รอบโบสถ์และพิธีการให้โบสถ์ถ่ายคนเดียวครับ (มีช่วงพระออกมาบิณฑบาตสลับอยู่คนหนึ่ง)

- ตัดต่อทั้งหมดใช้เวลากี่วัน  คิดวันละ8 ชม.(หรือประมาณมาก็ได้คับ)
ตอบ  
Part นาคใช้เวลาทั้งหมด 4-5 วันครับ
วันที่ 1 คัดเลือกและเรียงฟุตทั้งหมด (ฟุตวันแรกทั้งหมด 259 คัท)
วันที่ 2 - 3 เกรดสีแสงครับ
วันที่ 4   ตัดต่อทั้งหมด
โดยรวมแล้วผมใช้เวลาไป 7 วันในการลงยูทูปครับสำหรับ Part นาค เพราะยังไม่มีเวลาว่างจริงๆ ติดทำงานนอก แต่โดยรวมถ้าใช้เวลาวันล่ะ 8 ชม. 3 - 4 วันเสร็จครับ

Part พระ ใช้เวลา 4 วันครับ ตอนแรกตัดต่อใส่สองเพลงแบบ Part นาคครับ แต่รู้สึกว่าเมื่อตัดเสียงออกไปแล้วการที่จะหาเพลงที่คุ้มโทนตอนอยู่นอกกับในโบสถ์หายากเหมือนกันนะครับ เลยลองใช้เพลงเดียวส่ะไปเลย ผมเลือกวิ่งว่าวครับเพราะจังหวะมันไปกันได้อยู่ระหว่างสองโทนนอกกับในโบสถ์ Part นี้เลยตัดสั้นให้กระชับขึ้นครับ

สอง Part นี้ผมใช้เวลาไป 9 วัน โดยประมาณครับ (บางวันก็ว่างบางวันก็ไม่ว่างครับ ติดงานเสริมติดเรียนช่วงนั้น)

คำนวณเสร็จแล้วคิดไว้ในใจ

**สมมุตินะครับมีคนมาจ้าง  ถ้าหากต้องรับงานจริงๆ อาจใช้เปลี่ยนอุปกรณ์ไปใช้ฟูลเฟรมแทนและพร้อมจำนวนทีมงานมาอีกคน เป็น Photography 3 คน ราคาอาจจะตีเป็นคิวครับ คิวล่ะ 5000 - 6000 บาท
เวลาที่ใช้ในการตัดต่อ: 3 - 5 วันครับ (สำหรับ ไฮไลท์งานบวชคลิป 4 - 6 นาทีแล้วตกลงกันครับ)

ประมาณแล้ว:  งานทั้งวัน 7 โมงเริ่มงานปลงผมนาค  เที่ยงเลี้ยงพระเพล  บ่ายปลงผมบวช
เย็นถ่ายงานเลี้ยง  อ้อลืมบอก ให้เวลาตัดต่อ3วัน  โพสลงยูทูปด้วยนร้าเผื่อญาติทาง  ตจว. มาไม่ได้ .

ประมาณ 6,000 - 8,000 คับ สำหรับอุปกรณ์และประสบการณ์ตอนนี้นะฮ่ะ  จริงๆ ตอนนี้ยังติดเรียนอยู่ครับ อาจจะยังมีเวลาไม่เต็มที่พอกับเวลางานที่กำหนด ยังไงก็ขอขอบคุณมากครับ

และขอบคุณสำหรับคำถามที่ตอบมาให้นะครับ

Miewohstudio 0874313201 โตสครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ เผื่อวันข้างหน้ารับงานสายนี้แบบจริงจัง!!

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

สรุป 3,000  งานแบบนี้3วันส่ง  อาจเพิ่มลงยูทูปทำได้ไม๊...ถ้าทำได้ คุณทำธุรกิจได้...
แต่ถ้าทำแพงกว่านี้  คุณต้องหาลูกค้าเองคับ..เพราะตลาดตอนนี้อาจมีตำ่กว่านี้คับ
เงิน
418
ความดี
477
เครดิต
418
จิตพิสัย
447
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-10-25
ขอบคุณมากครับ
(ความคิดเห็นตัว) ผมคิดว่าผมทำได้หมดครับ ส่วนราคาผมก็คิดว่ายืนพื้นตามความคิดเดิมครับ ถ้า 3000 ผมคงตั้งกล้องกดถ่ายเฉยๆ ไปตามพิธี ถ้าจะติว่ามันแพงก็เป็นสิทธิ์ของลูกค้าที่คงต้องหาเจ้าอื่นที่ถูกกว่า  โดยส่วนตัวผมคิดว่า ตลาดตอนนี้แค่ถ่ายภาพนิ่งอย่างเดียว ตากล้องคนเดียวก็ 3000 อัพแล้วครับ ไม่ว่าจะภาพนิ่งหรืองานวีดีโอมันต้องใช้แรงและทุนครับ ถ้าผมคิดราคานี้แน่นอนผมได้งานได้ตังค์ แต่ผมก็คงดูถูกอาชีพเดียวกันเพียงเพราะตัดราคาเพื่อให้ได้งาน  :)

ขอบคุณสำหรับขอเสนอแนะครับผม

ขอคอมเม้นที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องเรทราคาด้วยครับ

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2015-10-26
แปลกนะคับ งานเพื่อน งานญาติ งานคนรู้จัก ทำเต็มที่ทำหลายวัน เพื่อให้ออกมาดีที่สุด
ทำฟรีไม่ได้เงิน แต่พอลูกค้าให้งบน้อย เริ่มต่อรองถ่ายไม่เคลื่อนกล้อง ไม่....ฯลฯ
...มีอยู่3งานที่ผมรับงานแล้วไม่เรียกราคา ให้แค่ไหนเอาเท่านั้น
- งานแต่งงาน ถามคำแรกงานเช้าที่ไหน ถ้า ร.พ.สงฆ์ เท่าไหร่เท่ากัน
  (รู้ๆกันอยู่แต่ง รพ.สงฆ์ คือคู่รักที่มีเงินไม่มากพอจัดแต่งส่วนตัว หรืออาจคิดว่าสิ้นเปลือง
  เอาเงินไปใช้ทำอย่างอื่นที่จำเป็นมากกว่า)..เคสนี้ไม่กล้าเรียก
- งานบวช ถามคำแรกว่ามีแขกมาในงานกี่คน 50คน เฉพาะญาติสนิทในหมู่บ้าน ราคาไม่ว่ากัน
  เพราะลูกค้าแค่อยากเก็บไว้ดูให้ชื่นใจในภายหลัง (ถือว่าร่วมบุญกับทางเจ้าภาพ)
- งานศพ ถามคำแรกจำเป็นไม๊ที่ตัองถ่ายวีดีโอ ถ่ายภาพนิ่งก็พอ เพราะงานมันเศร้าคิดว่าไม่
  ควรเก็บ แต่ถ้าลูกค้ายืนยันให้ถ่ายไม่ว่ากัน (ได้โอกาสทำบุญร่วมกับลูกค้า)
...ทุกงานที่รับแม้ได้เงินน้อย ผมก็ถ่ายทำตัดไตเติ้ล ทำทุกอย่างดีที่สุดเท่ากับงานราคาสูง
ผมอยากให้ลูกค้าที่มีเงินน้อยได้ของดีเหมือนคนอื่นๆ เหตุผลเพียงเพราะลูกค้า
คือญาติสนิทของผมทุกคนนั่นเอง (เวลาที่ลูกค้าโทรมาขอบคุณ ด้วยนำ้เสียงตื่นเต้น
เมื่อได้รับงานที่ทำให้ ขอบคุณแล้วขอบคุณอีก..คำพูดเหล่านี้ผมคิดว่ามีค่ามากกว่าเงินที่ได้)

เงิน
418
ความดี
477
เครดิต
418
จิตพิสัย
447
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2015-10-26
ผมเข้าใจนะครับที่พี่พูด แต่ผมว่ามันคนล่ะประเด็นครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2015-10-26
ที่เขียนตอบยืดยาวไม่ใช่จะมากวนอารมณ์ หรือประชดนะคับ
เพราะถามมาว่า ฝีมือขนาดนี้ทำเป็นอาชีพได้หรือไม่?..ได้แน่นอน
เพียงแต่ปัญหาคือราคาในตลาดปัจจุบันเริ่มถูกลงมาก ด้วยเพราะทีวีดิจิตอลหลายสถานีปิดตัวลง
หลายรายการเลิก ทำให้น้องเก่าและน้องใหม่โดดลงมาเล่นสนามนี้ เพื่อความอยู่รอด
วงการภาพนิ่งตอนนี้ระสำ่ออกมาบ่นเป็นแถวว่าราคาตกลงมาก วีดีโอก็คงหนีไม่พ้น
..ปัญหาคือตอนนี้ลูกค้าเริ่มสับสน ว่าหน้าตาแบบนี้คือของดีราคาแพงกับคนแบบนี้คือของไม่ดีราคาถูก
สับสนมะรู้.. คนไหนคือคนไหน
เงิน
418
ความดี
477
เครดิต
418
จิตพิสัย
447
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2015-10-28
มันจริงอย่างพี่ว่าล่ะครับ...ถ้าสมมุติวันหนึ่งต้องรับงานสายนี้จริงๆ ผมก็คงหนีไม่พ้นน้องเก่าน้องใหม่หรือรุ่นพี่ๆ ที่เขาเดินมาก่อนอยู่แล้ว สิ่งที่จะสร้างตัวตนขึ้นมาได้ก็คือผลงาน ถ้าไม่ชัวร์เรื่องคุณภาพพวกผมก็คงไม่กล้ารับงานให้เสียมาตรฐานหรือวงการงานวีดีโอหลอกครับ คอมเม้นพี่เป็นอีกจุดหนึ่งที่ช่วยให้คิดได้เยอะเลยฮ่ะ พวกผมคงต้องฝึกและหาประสบการณ์อีกเยอะ ก่อนที่จะก้าวไปเส้นทางสายนี้จริงๆ ความคิดผมอาจจะสวนกับพี่ตรงที่ผมคิดเพื่อทีมด้วยครับ หากต้องทำเป็นอาชีพจริงๆ มันต้องรอดด้วยกันทั้งทีม

ขอบคุณสำหรับความแนะนำนะครับ

ปล. พี่เขียนบทความมีประโยชน์มากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้