สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2392เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ใครกำลังใช้กล้องรุ่นเก่า (ไม่ใช่HD) กรุณาเลิกใช้...Please

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ตามหัวข้อเลยคับ สดๆร้อนๆ ลูกค้าจ้างทีมวีดีโอไปบันทึกงานเปิดบริษัทฯ
อยู่แต่ในบริษัทงานง่ายๆ สบายๆ ถ่ายตามขั้นตอนพิธีการ เลยโยนให้น้องใหม่
ไปจัดหาทีมงาน ภาพนิ่ง ส่วนวีดีโอเน้นยำ้ว่า ขอทีมถ่ายระบบHD
ส่วนจะเป็นกล้องDSLRรุ่นไรก็ได้ กล้องเล็กใหญ่ไม่ว่ากัน งบบ้านๆราคาไม่สูง
แต่ราคาตลาดก็รับกันประมาณนี้

…2 อาทิตย์ผ่านไป ลูกค้าโทรมาขอคำปรึกษาว่า ไฟล์วีดีโอที่ทีมงานส่งมาไม่ชัด
เปิดดูในคอมเห็นว่าชัด แต่ขึ้นจอทีวีใหญ่ภาพไม่ชัด ได้สอบถามทีมถ่ายเบื้องต้นแล้ว
บอกต้องซื้อทีวีใหม่อาจเป็นเพราะระบบเก่า ลูกค้ายอมลงทุนซื้อใหม่เปิดดูภาพยังไม่ชัด
สอบถามกลับอีกครั้งทีมงานบอกคงต้องซื้อกล่องแปลงสัญญาณไฟล์มาเป็นภาพ
ลูกค้าก็วิ่งไปซื้อมาติดตั้ง แต่ภาพบนจอทีวีก็ยังไม่ชัด พูดคุยกลับไปมาจนหมดปัญญา
สอบถามกลับมาที่ผมให้ช่วยหาสาเหตุ

…จะโทรถามก็คงไม่รู้อยู่ดี เลยขอดูภาพนิ่งที่ถ่ายในงาน คงมีสักภาพที่เห็นช่างภาพถือ
กล้องวีดีโอ เจอจนได้ โซนี่ Z1ระบบเทป DV PAL 625 เส้น กับ HD ปัจจุบัน 1920 เส้น
ความละเอียดต่างกัน 3 เท่า ภาพวีดีโอจะชัดได้อย่างไร ดูในคอมจอเล็กก็ชัดซิคับ
ขึ้นจอใหญ่ภาพแตกกระจาย เป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆรอบตัว

( ถามทำไม กล้อง3CCD สมัยก่อน ใครๆก็ว่าชัดโคตร นั่นเป็นเพราะไม่มีภาพจากกล้องอื่นให้เห็น
..สมัยนี้ลูกค้าเห็นภาพจากกล้อง HD มือถือ แท็ปเล็ต ถ่ายได้แทบทุกรุ่น จากทีวีเคเบิ้ลดูอยู่ทุกวัน
   พอมาเจอภาพจากกล้องสมัยเก่า จึงรู้สึกได้ถึงความแตกต่าง )

…เริ่มกลุ้มและเครียดแทน ทุกๆคน..ทั้งหมดนี้
   - ผู้จัดการมือใหม่ รับงานมาทำโดยไม่มีความรู้ เจอทีมงานเขี้ยวลากดิน
     จับแก้ผ้าประจานไปทั่ว ยังไม่รู้ตัวคิดว่าทีมงานเก่งตอบทุกคำถาม
   - ทีมงานโปรดัคชั่น อยากได้งานยอมใช้กล้องตกรุ่นเมื่อ 10 ปีที่แล้ว
     ขี้เหนียวสุดขีดไม่ลงทุนซื้อกล้องใหม่ (ทั้งๆที่กล้องเก่าได้เงินคืนมาหลายปีแล้ว)
     สนเงินอย่างเดียว แต่ไม่สนงานที่ทำออกมา...มีเยอะนร้า
   - ลูกค้าผู้รับกรรม ให้เงินไปหมดแล้วได้งานมาแต่ไม่มีคุณภาพ
     ติดต่อกลับถามอย่าง ตอบอย่าง.. สรุปแก้ปัญหาไม่ได้

…. สุดท้ายปัญหามาจบลงที่ผม ( อีกแล้ว ) ไม่อยากไปโทษใคร ที่จะหาต้นตอคนทำผิด
     ทุกอย่างผ่านพ้นมาแล้ว ทำอย่างไรจะแก้งานให้เสียกลับมาดีได้ เท่าที่จะแก้ได้

….วิธีทำ เอาไฟล์งานกลับมา ใส่เอฟเฟคชาร์ปปรับความคม ใส่เอฟเฟคปรับคอนทราสให้สว่างใสและเข้มขึ้น
    ดูภาพจอใหญ่แล้วพอไปไหว ( ดีกว่าไม่ได้ทำอะไร ) สุดท้ายสั่งเรนเดอร์ 20 ชม.
    งานความยาว 1 ชม. ( บระเจ้า )..เงินไม่ได้ แต่งานนี้ได้บุญฯ..

….นี่คือวงจรโปรดัคชั่น เป็นแบบนนี้จริงๆ
   - ผู้จัดการน้องใหม่ ทีมงานใหม่ ทำงานแบบทดลองผิดถูก สุดท้ายงานเสีย
   - โปรดัคชั่นน้องใหม่ ความรู้น้อยใช้เครื่องมือไม่ถูกับประเภทของงาน หรือ
     โปรดัคชั่นพี่คนเก่งแต่ขี้เหนียว ไม่ยอมลงทุนใช้แต่ของตกรุ่น สุดท้ายงานมีปัญหา
   - ลูกค้ากลุ่มใหม่ เชื่อโปรไฟล์ในเว็บที่นำเสนอสวยหรู สุดท้ายได้งานไม่มีคุณภาพ

….ผู้จัดการดี ได้ทีมงานไม่ดี ลูกค้าดี หรือ ผู้จัดการไม่ดี ทีมงานดี ได้ลูกค้าไม่ดี
    หมุนเวียนสลับเปลี่ยนกันไปแล้วแต่ดวงจะพาไป ว่าใครเจอกับใคร ด้วยเพราะคำพูดประโยคนี้ล่ะ

"วงการโปรดัคชั่น คือวงการมายา ใครเข้ามาเป็นเสียคนทุกทีไป "…ใครยังนิสัยดีอยู่ยกมือขึ้น
www.p0p-it.blogspot.com

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
สวัสดีครับ.. ขอเพิ่มเติมแกไขข้อมูลและทางที่เป็นไปได้สักเล็กน้อยครับ

เรื่องคุณภาพของกล้องไม่น่าจะมีปัญหานะครับ  กล้อง Sony Z1P เป็นกล้องเทป 2 ระบบครับ
ถ่ายได้ทั้งระบบ  HDV 1440x1080 (หรือที่เรียกว่าระบบ HD 1920x1080 ในปัจจุบันครับ ) และ สามารถถ่ายได้ในระบบ DV 720X576 ระบบ HD ของกล้องนี้มันบันทึกลง CCD ที่มีขนาดเท่ากับ 4:3 แต่เวลาลงโปรเจคตัดมันจะยืดเท่ากับ 1920X1080 เป็น 16:9 ครับ ถ้าจะบอกว่าเป็นกล้องระบบ DV ก็ไม่ถูกซะทีเดียวครับ
ผมว่ามันอาจอยู่ที่ คนถ่ายบันทึกเป็นแบบไหน และตั้งใจส่งงานลูกค้าเป็นอะไรมากกว่าครับ

ถ้าถ่ายเป็นระบบ HD แต่ทำเป็น DVD ส่งลูกค้า  ให้ดูบนจอระบบ HD 50นิ้ว  ยังไงก็ไม่ชัด
แต่ถ้าถ่ายเป็นระบบ HD ทำให้เป็นวีดีโอระบบ HD แท้ๆ ก็ต้องเอาลง Bluray หรือ ทำเป็น H264.Mp4 ไป   ในกรณีนี้ผมว่าเล่นยังไงก็ชัดนะ  เพราะกล้องรุ่นนี้ผมก็ยังใช้อยู่

แต่ถ้าช่างกล้องถ่าย Z1 เป็ระบบ DV ก็จบกัน ต้นฉบับมันเล็ก เอาไปดูบนจอระบบ HD ยังไงก็แตก

ยังไม่รวมขั้นตอนการตั้งค่า   หรือการเลือกโปรแกรมตัด   หรือเลือกโปรแกรม Encoder นะครับ   ความสามารถของโปรแกรมก็ต่างกัน

ขอสรุปนะครับ
1.ช่างถ่ายมาเป็นระบบ HDV และส่งลูกค้าเป็น DVD (720X576) มันยังไงก็ไม่ชัด เท่า Blu-ray หรือ File MP4 ที่ Export มาในขนาด 1920X1080
2.ช่างอาจถ่ายมาในโหมด DV มา อันนี้คงต้องทำใจ อันนี้คงต้องดูคำสั่งว่าเราเคลียกับช่างกล้องหรือเปล่าว่าต้อง ถ่าย HD

อย่างนึงคือ... ให้คนอื่นหาให้ ผมว่าคงไม่ได้บอกช่างกล้อง  เขาเลยถ่ายเป็น DV เพราะจะส่งลูกค้าเป็น DVD  จะถ่ายเป็น HD ให้หนักเครื่องเวลาตัดทำไมอะครับ เป็นผม ผมก็ถ่ายเป็น DV  และเท่าที่อ่านดู ไฟล์ต้นฉบับยังมี  อย่างน้อยเทปก็ต้องยังอยู่  และที่ทำให้เจ้าของกระทู้เข้าใจว่าเป็น ระบบ DV เพราะเขาถ่ายในระบบนี้มาจะแก้อะไรก็ไม่ได้แล้ว

ที่ผมขออนุญาติเขียนตอบกระทู้นี้อาจทำให้เพื่อนผู้อ่านเข้าใจผิดบางประการโดการโทษเครื่องมืออย่างเดียว
จากข้อความที่เห็น

( Re:ใครกำลังใช้กล้องรุ่นเก่า (ไม่ใช่HD) กรุณาเลิกใช้...Please )
(  เจอจนได้ โซนี่ Z1ระบบเทป DV PAL 625 เส้น )

Z1 มีระบบ HD เป็น HD รุ่นแรกๆที่ใช้เทป เลยเรียก HDV ขนาดภาพ 1440X1080i  50fps

ยกข้อความมาบางส่วนจากโบรชัวร์นะครับ
The HDV 1080i specification of the HDV format features
1080 effective scanning lines (interlace scanning system) and
1,440 horizontal pixels.

็HDV มาจาก  High Definition Video

อันนี้โบรชัวร์นะครับ
http://www.videoimage.tv/pdf/Sony-hvr-Z1p%20Brochure.pdf

ต้องขออภัยที่เข้ามาตอบ เพียต้องการแก้ไขข้อมูลของระบบให้มันถูกต้อง  จะว่าอุปกรณ์ไม่ถึงคงไม่ใช่
อาจเป็นที่คำสั่ง การสื่อสาร  หรืออะไรบางอย่างมากกว่า เลยทำให้เกิดปัญหาเช่นนี้  ขอบคุณครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เสริมนิดเดียว

HDV มี native resolution 1440*1080 ไม่ถึง FHD 1920*1080 ก็จริง แต่ถ้าถ่าย/ตัด/เรนเดอร์ให้ถูกต้องตลอดทาง ยังไงก็คมชัดเหลือเฟือ

ผมมีกล้อง canon hdv ป๋องแป๋ง+ตกรุ่นอยู่ตัว (hv20) ไว้ถ่ายเล่นส่วนตัวขำๆ แต่ถ้าถ่าย/ตัด/เรนเดอร์เป็น hdv ตลอดทาง แปลงไฟล์เป็น *.mp4 แค่ตอนท้ายสุดเพื่อลดขนาดไฟล์เท่านั้น เอาไปเปิดเล่นกับทีวีจอ 50" ก็ยังคมจอแตกสบายๆอยู่เลย
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

ว่างๆเปิดอ่านย้อนหลัง จึงเห็นมีคนมาตอบ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้
นี่คือภาพจากกล้อง sony z1 3 ccd ซื้อมือแรก 220,000 ซื้อมา3 ตัวทำโอบีถ่ายรายการส่งฟรีทีวี
สมัยนั้นหรูสุด ชัดสุด ตอนนี้ยังคงเก็บอยู่ที่สโตร์ของลูกค้า ( ลูกค้าทำใจขายทิ้งไม่ได้บอกเสียดาย)
แคปจากวีดีโอยังไม่ค่อยชัด เปิดขึ้นจอใหญ่ 60 นิ้ว ( อายจริงๆเวลาลูกค้าถาม )
...เลยใช้วิธีนินจา ลับลวงพราง ( ใครจะนำไปใช้ก็ได้นะครับ )
ผมเปิดเมนูทีวีไปต้ั้งค่าแบบ สีสดใส vivid ปรับคอนทราสตจัดจ้าน เปิดแสงเวอร์สว่างไว้
ก็เลยดูสีสดใส ชัดขึ้นมาหน่อย เพราะลูกค้าใช้เปิดเทปนี้เทปเดียวไม่ได้เปิดดูอย่างอื่น
และอีกอย่างลูกค้าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มากนัก และที่สำคัญทำกิจกรรมนี้ ทุก 3 เดือน
งานนี้เลยโชคดีไป..ไม่อยากนึกเลยว่า ถ้างานนี้เป็นงานแต่งงาน ถ่ายได้ครั้งเดียวในชีวิต
ลูกค้าเห็นภาพออกมาแบบนี้ ผมว่า ตายทั้งทีมแน่นอน ...

• รูปภาพ:Screen shot 2016-02-25 at 2.29.58 PM.jpg
  • รูปภาพ:Screen shot 2016-02-25 at 2.30.40 PM.jpg
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้