สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3165เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ทำไมต้องมีผู้ช่วย blackmagic camera

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
คำถามอาจจะดูกวนๆ หน่อยนะครับ แต่อยากเปิดกระทู้พูดคุยเรื่องนี้ เหตุผลเพราะในบ้านเรายังไมค่อยมีคนคุยเรื่อง blackmagic เท่าไหร่

โดยส่วนตัว ผมทำหนังโฆษณากับกล้อง blackmagic pocket รู้สึกหลงไหลในดีไซน์ภายนอก และเนื้อไฟล์ภายใน ข้อเสียหลักๆ ที่เจอก็แบตหมดเร็ว แต่ผมมี 3 ก้อนจบ เปลี่ยนชาร์ทตลอดๆ ถ้าออกกองเอ้าท์ดอก็อาศัยแบตเตอร์รี่แยกเอา

คำถามคือ ทำไมหลายๆ คนถึงมองว่า ถ้าใช้กล้องตัวนี้แล้วจะต้องมีผู้ช่วย ผมตอบแบบบ้านๆ ภาษาผู้มีประการณ์น้อย ตอนผมถ่ายหนังโฆษณา ผมเป็นตากล้องคนเดียว ใส่ริกครบเซ็ต + จอ น้ำหนักรวมๆ ปาไปหลายกิโล หรือ ผู้ช่วยในที่นี้จะเป็นผู้ช่วยถือกล้อง อันนี้ผมยอมรับครับ ว่ามีคนช่วยถือจริงๆ เพราะถ้าถือคนเดียวคงไม่ไหว แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่ เวลามีมือใหม่มากๆ เข้ามาถามเรื่องกล้อง แล้วเรามักจะตอบไปว่า blackmagic ต้องมีผู้ช่วย ทำให้มือใหม่หลายๆ คนเข้าใจผิด และหมดโอกาสที่อาจจะได้ลองกล้องที่ตัวเองฝันหามานาน
ผมบอกเลยว่าไม่จำเป็นครับ(สำหรับมือใหม่ หรือ ทำงานแล้วก็ตาม) จากประสบการณ์ที่เคยถ่ายภาพยนตร์สั้นมา ผมใช้กล้อง blackgic เลนส์ 1 ตัว ใส่ขาตั้งกล้อง ไม่มีริก ไม่มีจอ นอนคว่ำถ่ายมุมเงย ง่ายๆ จบในตัวมันเอง โดยไม่ต้องมีผู้ช่วยครับ

ปล.กระทู้นี้พูดถึงกล้อง blackmagic pocket cinema camera นะครับ ไม่รวมการใช้งานของกล้อง blackmagic 2.5k และ 4k พวกนี้เพราะผมไม่เคยใช้งาน ถ้าได้ใช้เมื่อไหร่จะเอาประสบการณ์มาแบ่งปันครับ

จริงอยู่ที่หากเราทำงานไปนานๆ แล้ว เราก็ต้องมีการริกนู่น นี่ นั่นให้เข้ากับงานของเรา เข้ากับเวลาที่มีจำกัด และมันไม่สามารถเทียบ dslr ได้แน่นอน (แต่สมัยนี้ dslr ไฟล์ดีดีก็มีเยอะนะครับ เช่น a7s บลาๆ)

แต่สิ่งที่มันได้กลับมา คือ เนื้อไฟล์ ไฟล์ raw และรูปทรงที่ดูโปรกว่าในสายตาลูกค้า

โดยส่วนตัวผมชอบ blackmagic ที่ดีไซน์ เนื้อไฟล์ การคุมกล้อง(ยากหน่อย แต่ก็เหมาะกับงานปั้น)

ทั้งนี้ ผมยังเคยรับงานพวกสัมภาษณ์ พรีเซ็นท์ หรือ mv ถ่ายกับ blackmagic ก็ไม่ได้มีปัญหา หรือ ต้องมีผู้ช่วยแต่อย่างใดครับ

ติดอย่างเดียวก็ตรงที่มันเอาไปใช้ในงานข่าวไม่ได้ งานอะไรที่ต้องใช้ระบบออโต้ในการถ่าย ใช้กับ blackmagic ลำบากครับ กว่าจะเซ็ตเสร็จ แหล่งข่าวก็หายตัวไปแล้ว

อยากแลกเปลี่ยน และอยากบอกว่า blackmagic ไม่ได้วุ่นวายอะไรขนาดนั้นครับ ถ้าเราอยากซื้อ จงหมั่นหาข้อมูล ศึกษาให้ละเอียดถี่ถ้วน ใช้เวลาตัดสินใจนานๆ ถ้าได้ไปลองกล้องด้วยตัวเองจะดีมากๆ จากนั้น เราจะซื้อกล้องอะไรก็อยู่ที่เราแล้ว

สำหรับผมที่มีงบไม่มาก และอยากได้กล้องที่ถ่ายหนังใหญ่ได้จริง ๆ ผมเลือก blackgagic ครับ ^^ มาแลกเปลี่ยน ถกเถียง เพื่อสร้างความรู้กันนะครับ
dew
เงิน
6040
ความดี
6369
เครดิต
5684
จิตพิสัย
5038
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยากได้มานานแล้วครับ
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่

ตัวอย่างการใช้กล้อง blackmagic ถ่ายคนเดียว เราอาจจะให้คำนิยามใหม่นะครับ สำหรับกล้อง blackmagic ที่มีหลายรุ่น แต่ละรุ่นก็มีลักษณะการใช้งานที่แตกต่างกันออกไป และผมเชื่อว่า แม้เราจะใช้ 4k ถ่าย ก็สามารถใช้ถ่ายคนเดียวได้ครับ ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ และงบที่มีอยู่จำกัดสำหรับเรา
เงิน
-2377
ความดี
2705
เครดิต
2008
จิตพิสัย
2482
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อาจเป็นเพราะพวกตระกูล BMC พวกนี้ไม่จบง่ายๆมั้งครับ ต้องต่อจอ ต่อแบต ใส่ชุดริก อย่างที่คุณกล่าวมา
ซึ่งถามว่าไม่ใส่เครื่องทรงได้มั้ย ก็ได้ แค่ถ้าไปรับงานมันจะดูไม่โปรกับสายตาลูกค้าและเงินที่ลูกค้าจ่ายไป เหมือนมาถือกล้องดิจิตอลภาพนิ่งมายืนถ่ายวีดีโอ (ผมเคยถือ BMPCC ไปถ่ายเล่นๆ เก็บเป็นเบื้องหลังการงาน พวกเห็นนี่ยืนกันนิ่งรอผมกดชัตเตอร์เลยทีเดียว ) แต่ถ้าสำหรับนักเรียนนักศึกษาหรือมือสมัครเล่นที่สนใจจะลองทำหนังสั้น ถ่ายวีดีโอกันเอง ลองหัดเกรดสี ย้อมสี ในราคาเอื้อมถึง อันนี้ตอบโจทย์ครับ ไม่ต้องมีผู่ช่วยจบทุกอย่างได้ในคนเดียว

ผมว่าเค้าคงหมายถึงผู้ช่วยที่เป็นช่วยกล้องและทำสิ่งใดอื่นๆมากกว่าการถ่ายแหละครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้