สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2804เข้าชม
  • 0ตอบกลับ

สอบถามเรื่องไมค์ในการใช้อัดเสียงคนเข้ากล้องในงบประมาณ4000ครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
450
ความดี
554
เครดิต
539
จิตพิสัย
386
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีมีงบน้อยๆอยู่ก้อนนึงที่ได้มาจากการรับจ๊อบตัดต่อถ่ายทำระหว่างเรียนอยู่ครับ ทั้งหมดทั้งสิ้นก็ราวๆ 4000บาท อยากจะอัพเกรดอุปกรณ์บันทึกเสียงให้ดีกว่าที่เป็นอยู่เพื่อที่จะทำงานที่มีคุณภาพดียิ่งขึ้นครับผม
(ปัจจุบันใช้ไมค์หนีบปกเสื้ออัดเข้ามือถือ กับRode Go ที่อัดเสียงระยะไกลเกินเมตรเริ่มมีปัญหา)
โจทย์ตอนนี้มีอยู่ว่า อุปกรณ์บันทึกเสียงในงบประมาณ4พันที่อัดเสียงเข้ากล้องได้เลย และสามารถฟังเสียงทำกำลังอัดเข้ากล้องได้ด้วยครับ
ที่ดูไว้ก็มีไวเลสสองตัวคือ Boya WM5 ตัวละ 2600(จาก Lazada) กับ Saramonic SRWM 4C ตัวละ4100 ครับ (ที่มองไวเลสไว้เพราะว่าผมเป็นค่อนข้างที่จะถ่ายงานคนเดียวบ่อย เลยมองว่าไวเลสจบปัญหาดี ไม่ต้องพกขาไมค์ไปมาและก็เลือกมุมถ่ายใกล้ไกลได้โดยไม่ต้องมีปัญหา)

พอจะแนะนำได้มั้ยครับว่าซื้อตัวไหนดี และสองตัวนี้แตกต่างกันยังไง หรือมีตัวเลือกอื่นที่มีคุณภาพแต่ราคาประมาณนี้บ้างมั้ยครับ
ขอบคุณครับผม

บทความที่เกี่ยวข้อง

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้