สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 12091เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ขอวิธี Install Plugin ของ Vegas Pro 9.0 คับ

cob
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4636
ความดี
3555
เครดิต
3246
จิตพิสัย
3345
จังหวัด
เชียงใหม่
คือผมลองลงแล้วไม่ขึ้นคับ ขอบคุณคับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20695
ความดี
16268
เครดิต
17564
จิตพิสัย
19614
จังหวัด
เชียงใหม่

ง่ายๆ ครับแค่กด install เจ้าตัว plugin ตัวนั้น ถ้าหากในเครื่องมีโปรแกรม Sony Vegas มันก็จะเลือกให้อัตโตมัติว่าจะไปติดตั้งใน Sony Vegas เองครับ  หากติดตั้งเสร็จเจ้า plugin ตัวที่ว่ามันก็จะไปอยู่ในแถบ Video FX ของโปรแกรมเลยครับ สามารถลากมาวางใน วีดีโอ Event บน Timeline ได้เลย

cob
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4636
ความดี
3555
เครดิต
3246
จิตพิสัย
3345
จังหวัด
เชียงใหม่
ขอบคุณคับ ขอถามอีกครั้งคับ
คือ Plugin บางตัวมันให้เราหาที่ลงเองคับ
ผมต้องลงไว้ที่ไหนคับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
276
ความดี
246
เครดิต
143
จิตพิสัย
213
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ปลั๊กบางตัวมันจะหาที่ลงเอง แต่ถ้าบางตัวที่ให้เรากำหนดที่ติดตั้งก็เหมือนโปรแกรมทั่วไปครับ ติดตั้งที่ไดรฟ์/โฟลเดอร์เดียวกับโปรแกรมอื่น คือไดรฟ์ C/ Programfile ครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20695
ความดี
16268
เครดิต
17564
จิตพิสัย
19614
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-12-03
ตอบกลับโพส 2 โพสของ (cob)
ปกติมันจะติดได้ให้อัตโนมัติอยู่แล้ว
ไม่งั้นก็จะสามารถติดตั้งลงใน Drive C: ได้เลยครับ ตรง Programe File ซึ่งโปรแกรม plug in จะเซ็ตค่าให้เลย

ถ้าไม่แน่ใจก็ลองศึกษาจากเว็บไซต์ของ plug in ตัวนั้นๆ ครับ เค้าจะแนะนะวิธีการติดตั้งให้
เช่น หากใช้ plug in ของ Red Giant ก็สามารถเข้าไปดูวิธีการติดตั้งได้จากลิ้งค์นี้ครับ

http://www.redgiantsoftware.com/support/general/downloading-installing/

อ่านจากตรงนี้ครับ

Installing

In general, we build our installers to automatically place the plug-ins and associated software in the right place on your hard drive. This means that the next time you launch your host application, the plug-in will be loaded and ready to go.

IMPORTANT: Before installing, please make sure to shut down the host application you will use the plug-in with.

แปลได้ใจความประมาณว่า

"โดยทั่วไปแล้ว, เราสร้างตัวติดตั้งของเราให้ไปเก็บไว้ที่บลั๊กอินและซอร์ทแวร์เสริมในที่ที่เหมาะสมให้ในฮาร์ดไดรฟ์โดยอัตโนมัติอยู่แล้ว.
หมายความว่าครั้งต่อๆ ไปที่คุณใช้งานโปรแกรมโฮส์ท (โปรแกรมโฮส์ทก็คือโปรแกรมตัดต่อนั่นแหล่ะครับ เช่น Sony Vegas, Avid, Adobe Premiere, ฯลฯ) โดยที่ปลั๊กอินจะถูกโหลดและพร้อมที่จะใช้งาน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้