สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 15655เข้าชม
  • 15ตอบกลับ

ถ่ายด้วย DSLR 2 พร้อมกัน รวมกันทั้งหมด 800 คลิบ มันจะเรียงกันยังงัย

เงิน
9463
ความดี
7836
เครดิต
8071
จิตพิสัย
7879
จังหวัด
นนทบุรี

— หัวข้อนี้ปักหมุด โดย ake เมื่อเวลา(2013-05-15) —
ถ่ายด้วย DSLR จำนวน  2 ตัว พร้อมกัน รวมกันทั้งหมด 800 คลิบ มันจะเรียงกันยังงย
หมายถึงถ่ายสองคนนะครับ
คนละกล้อง
บางทีก้ถ่ายคนละมุม
บางทีก็ถ่ายมุมเดียวกัน แต่เลนส์คนละช่วง
บางทีก็ถ่ายด้วยกล้องดัวเดียวอีกคนไม่ได้ถ่าย
กำลังจะว่าแผนตัดนะครับ
มันมีวิธีการที่ง่ายในการสร้าง Work flow ในการจับคู่ไฟล์ที่ถ่ายมาพร้อมกันใหมครับ
มีใครมีวิธีการบ้างครับ
กล้องทั้งสองตัว ปรับเวลาตรงกันครับ
ขอบคุณครับ
เดี๊ยวผมจะพยายามลองดุ ถ้าได้จะมาบอกด้วยแต่ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะทำยังงัยครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
743
ความดี
751
เครดิต
772
จิตพิสัย
795
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมใช้วิธีการ rename ไฟล์ให้มีเวลาติดไปด้วยครับ เช่นจาก MVI_5912.mov ก็ให้เป็น 12-06-32_MVI_5912.mov ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6367
ความดี
4587
เครดิต
4789
จิตพิสัย
7596
จังหวัด

ไม่รู้ว่าวิธีผมจะช่วยได้รึเปล่านะครับ แต่ปกติผมก็ถ่ายใช้หลายกล้องเหมือนกัน

- รวมไฟล์จากทั้ง 2 กล้องใน Folder เดียวกัน
( ถ้าตอนแรกไป reset ช่ือไฟล์ ก็ให้ Copy โดยใช้ Adobe Bridge ครับ มันจะช่วย rename ชื่อไฟล์ให้ )
- ใช้ Adobe Bridge เปิด Folder
- เลือก View ให้เรียงเป็น Sort by Date มันจะเรียงตามเวลาให้ครับ
- Rename จาก Bridge ที่ได้เรียงตามเวลาไว้แล้ว
- โยนใส่เข้าโปรแกรมตัดต่อ

อีกวิธีนึงคือ ก็ Import แยก Folder กันมาเลยครับ ไม่ต้องเรียง
แล้วใช้ Multi-cam  ตัดเลยครับ สะดวกดี

ผมเห็นแว๊บๆว่า 5D MKII พออัพเดท Firmware แล้ว มันสามารถอ่าน Timecode ได้ด้วย
ถ้าเป็นแบบนั้นก็แหล่มเลย พอดียังไมไ่ด้อ่านรายละเอียด แล้วก็ยังไม่มีเวลาได้ลองอะไรมากด้วย
ใครเคยใช้ตัวเก็บ Timecode ของ 5D MKII ช่วยแนะนำด้วยนะคร๊าบบ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
bigjod ความดี +1 2015-11-08 -
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

รวมคลิ๊ปแยกเป็น scene ๆ ไว้ครับ, shot ไหนถ่ายหลายกล้องรวบคลิ๊ปเป็น multi-cam ไว้ตัดแล้วไม่พอใจกดเปลี่ยนสลับมุมกัน ณ. เดี๋ยวนั้นเลย ไม่ต้องไปงมหากันใหม่อีก ...
เงิน
10004
ความดี
8399
เครดิต
7587
จิตพิสัย
6783
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-05-08
อันดับแรกเลยการที่จะใช้ Multi-Camera ในการถ่ายทำนั้น ต้องมีการใช้ TimeCode มาช่วยในการที่จะให้กล้องทุกตัวมีเวลาที่สัมพันธ์กันโดยใช้การ Sync Timecode ของกล้องแต่ละตัว โดยใช้มาตราฐานของ SMPTE เพื่อที่จะสามารถตัดต่อได้สะดวกและง่ายขึ้น แต่การที่มีช่อง Sync Timecode ส่วนใหญ่มีแต่กล้องถ่ายหนังเท่านั้น ส่วน DSLR ถูกออกแบบมาเป็นกล้องถ่ายรูปเป็นหลักใน ฟังชั่นนี้เลยไม่มี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการประยุกต์ใช้ เพื่อจะให้เราสะดวกในการถ่ายทำที่เหมาะสมกับการถ่ายหนังโดยกล้อง DSLR (เทคนิคที่จะนำเสนอนี้เป็นแค่การใช้งานส่วนตัวของผมนะครับ ไม่ใช่เป็นมาตรฐานแต่อย่างใด เพื่อนคนไหนมีเทคนิคอื่นๆ แนะนำช่วยเสริมผมด้วยแล้วกันครับ)

1.แบบยุคการถ่ายฟิล์มเลย คือใช้เทคนิคการ Clap Slate (ตีสเลต) คือเลือกจุดตีที่สามารถทำให้กล้องทุกตัวสามารถจับการตีสเลตได้ หรือให้กล้อง Pan หาสเลต แล้วในขั้นตอน Post ทำการจับ Footage ของกล้องแต่ละตัวเลือกช่วงตอนตีสเลตครับ แล้วมาวางซ้อนเป็น Layer จะได้ Matchcuting และจังหวะที่พอดีเลยในการเปลี่ยนมุมภาพครับ (ถ้าเป็น Finalcut ทำอย่างงี้ง่ายเลยครับเลือกเป็น Multicamera พอ Play แล้วจะมีหน้าต่าง  Footage เหมือน VDO Wall ให้เลือกในขณะ Play อยู่ครับ)

2.ถ้าหากคุณมี Slate Timecode ก็ช่วยได้เหมือนกันครับ (Slate Timecode มีราคาแพงมากครับ แต่ถ้าเรามี iPod&iPhone เสร็จเราเลยครับผมก็ใช้อยู่ในบางกรณีครับ มี Application ชื่อ Slate ก็สามารถใช้ Timecode แบบ Time Clock ได้ นำเอาไปไว้หน้ากล้องแต่ละตัวได้เลย เพราะเวลาตรงกันแน่มันตั้งเวลาผ่านเวปจะใช้เวลากลางหรือเวลาโลก

3.ลองใช้ Firmware ชื่อว่า Magic Lantern Firmware เห็นบอกว่ามี Timecode ติดมาด้วยอันนี้ยังไม่เคยลองครับ (ถ้าใช้ได้จริง แค่เลือกเวลาในโปรแกรมตัดต่อมันก็วิ่งหาให้แล้วครับ)
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2010-05-08
เยี่ยม......ได้ความรู้มาหอบใหญ่... ขอบคุณด้วยครับ.
เงิน
25245
ความดี
20765
เครดิต
22895
จิตพิสัย
19403
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2010-05-08
...ถ่ายงานแต่งใช่ไหมครับพี่       แบบบ้านๆ เลย

1.. ผมดูเวลาเอาครับ ตั้งเวลาทั้ง 2 กล้องเท่ากัน
ในโฟลเดอร์ก็ให้ไฟล์เรียงตามเวลาครับ

2. ตัดไปตามเสียงครับ    ช่วงหลังๆ นี่คิดได้ว่าเวลาเปลี่ยนมุมกล้องก็ไม่ต้องไปกดคัดคลิปมัน  ปล่อยเอาเสียงหลักไว้ครับ    (ตากล้องหลายคนซิกแนวบอกกันก็ได้ว่าข้าจะเปลี่ยนมุม แกแช่ไว้...)

3..เรียงคลิปเป็นไฟล์เดียวกัน โดย  iMovie ครับ เจ๋งมาก จับวางๆๆ แถมยังคัดหัวท้ายที่ไม่ต้องการไปก่อนได้ แล้ว Export มา ถ้าลูกค้าไม่เอาบลูเรย์ ก็ 720 เข้า FNC ตัดสบายๆ ไม่แลค....แต่วิธีนี้  เจองานดอง เอามาตัดอีกทีก็ลืมครับ ว่าถ่ายอะไรมาบ้าง

ถ่ายทีก็คิดวิธีได้ทีนึงครับ... พอปลายปีงานชุมก็อาจจะมั่วแหลก
จริงๆ คงต้องมีกล้องแช่ใช่ไหมครับ แล้วช๊อตของ DSLR เอามา cut away
[ แก้ไขล่าสุดโดย ggcinema เมื่อ 2010-05-08 23:37 ]
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2010-05-09
อืม นึก ๆ ดู ต้องมามองว่า ตอนถ่ายได้ทำอะไรเพื่อเอื้อในการทำจุดสำหรับจับซิงค์คลิ๊ป เป็น multi-cam หรือเปล่า ... เดาว่าไม่มีคนตีสเลทแน่ ๆ รวมถึงถ่ายนาฬิกาไว้ก็คงไม่มีอีกเช่นกัน แบบต่างคนต่างจับกล้องถ่ายกันเลย ถ้าเป็นลักษณะนี้จุดซิงค์ตรงตีสเลทหรือเวลาในภาพคงพับไป ไอ้การจะมานั่งสังเกตุภาพแล้วจับซิงค์เอาเองเห็นจะทำได้ยาก ยิ่งถ้ามีเงื่อนไขให้สองกล้องต้องให้ตรงกันเป๊ะ เช่น ใช้ภาพกล้องนึง ส่วนเสียงใช้ของอีกกล้องนึง ยิ่งทำได้ยากมาก ...

คงมามองกันที่ time code ... ซึ่งหากเป็น smpte timecode ผมมองไม่ออกว่า กล้องที่ไม่ได้ลิงค์ timecode ระหว่างกัน จะเอา smpte timecode มาซิงค์กันยังไง เพราะเวลาต่างคนต่างเดิน เริ่มบันทึก และ หยุด ไม่ตรงกัน ... แต่ที่จะเป็นความหวังได้แน่ ๆ คือ time code ที่เีีรียกว่า time of day หรือ เวลาของนาฬิกาบอกเวลาในกล้องนั่นเอง ซึ่งแม้ว่ากล้องแต่ละตัวตั้งไว้ไม่ตรงกัน เรายังสามารถ offset ได้ว่ามันต่างกันเท่าไหร่ แล้วไปคำนวนเพิ่มลดเอาได้ ...

ปัญหาอาจมาอยู่ที่ว่า ปลั๊กอินส์ของ Canon ที่ว่านี้ นอกจากจะเอา smpte timecode ออกมาได้แล้ว สามารถเอา time of day ออกมาได้หรือเปล่า ไม่ทราบมีใครได้ลองบ้างหรือยัง ช่วยแจ้งข่าว ...

ถ้าทั้งหมดด้านบนนั้นทำไม่ได้เลย งานนี้เห็นจะสาหัสอยู่สักหน่อย เพราะต้องซิงค์มือ ... ไว้เป็นงานหน้าค่อยเตรียมการใหม่ อย่างน้อย ๆ ก่อนหรือหลัง shot นั้น ๆ ยื่นนาฬิกาข้อมือไปหน้ากล้องสักหน่อย นาฬิกาตากล้องสองคนไม่ตรงกันไม่เป็นไร ห่างกันเท่าไหร่เอาไป หักลบกันได้ ...
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2010-05-10
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ผมถ่ายแค่กล้องเดียว
ถ้า 2 กล้องคงเสียเวลาเรียง clip น่าดูครับ
เงิน
9463
ความดี
7836
เครดิต
8071
จิตพิสัย
7879
จังหวัด
นนทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2010-05-10
ค้นหาเจอแล้วครับ
ง่ายมากๆๆครับ
http://www.youtube.com/watch?v=-CI-48rxs2Y

ใช้Softeware ชื่อว่า PluralEyes
http://www.singularsoftware.com/pluraleyes.html
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
mrkhong ความดี +1 2013-07-15 -
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-18
ให้ทุกคุณเข้าใจมาเป็นตัวอย่างคร่าวเพื่อเป็นแนวทางในการเริ่มเล่น การสมัครเล่นด้วยการกรอกรายละเอียดของท่านผ่านทางเว็บไซต์เรา และเป็นที่เห็นด้วยของลูกค้าทั้งความซื่อตรงและระบบการจัดการที่มีมาตรฐานระดับโลก หากคุณสนใจอยากหาคาสิโนใหม่ๆที่อยากรู้และน่าเชื่อถือ holiday โดยจะเชื่อมโยงไปยังเว็บไซต์จริงที่อยู่ต่างประเทศ sbobet ทางเราให้แนวทางแบบครบถ้วนในที่เดียวและนำเสนอผลิตภัณฑ์เกมส์ต่างๆ อย่างครบถ้วนสมบูรณ์สปอร์ทบุ๊คของ คงเป็นเรื่องที่ทุกท่านอัศจรรย์ใจกันอย่างมากเลยครับกับระบบเว็บไซต์คาสิโนออนไลน์ เพราะการเล่นออนไลน์แม้ไม่ต่างจากผู้เล่นที่คาสิโนจริง goldclub ไม่ควรเล่นหลากแบบ บางครั้งเราอาจจะมีดวงหรือมีความรู้สึกว่าดวงขึ้น ช่วงนั้นให้เล่นเต็มที่ครับ แต่ถ้าเรารู้สึกว่าเกิดอาการช็อตๆ เล่นไปเล่นมาแล้วรู้สึกว่าวันนี้แปลกๆ ดวงตก เล่นอย่างไรก็มีแต่เสีย แบบนี้ให้รีบถอยดีกว่าครับ อย่าดันทุรังเล่นให้เสียมากไปกว่าเดิม gclubtg สามารถเติมเงินถอนเงินได้ตลอด 24ชม. สำหรับคุณที่สนใจสมัคร ibc เพื่อรับหมายเลขบัญชีธนาคารในการเปิดบัญชีของคุณ ที่จะใช้ในการโอนเงินเข้ามาเพื่อแปลงยอดเงินเป็นเครดิตในการเข้าเล่นวางเล่นพนันกับทางเว็บไซต์ของเรา
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
630
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-27
ผมใช้ PluralEyes ครับกล้อง2-3ตัวสบายครับ....
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9550
ความดี
9242
เครดิต
9661
จิตพิสัย
10376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-04
ขอเก็บเอาไปใช้บ้างนะครับ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2250
ความดี
1375
เครดิต
1138
จิตพิสัย
1408
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2014-08-29
มาเก็บความรู้ครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
264
ความดี
209
เครดิต
220
จิตพิสัย
193
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-05
บรรยากาศหน้าไปเที่ยวมากก Ryal1688
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้