สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5063เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

Premiere CS3 ขึ้น Error ตอน Export ครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
265
ความดี
184
เครดิต
55
จิตพิสัย
84
จังหวัด
นคราชสีมา

ถ่ายจาก Canon EOS 7D
1920 x 1080 30 fps

CPU Core i3
Ram DD3  3 GB
HDD ไดร์ฟ C ว่าง 200 GB กว่า
Adobe Premiere Pro CS3
Windows  7  32 bit

จะขึ้น Error แบบนี้บ่อยมากครับ แค่เอาเม้าลาก Time line เฉยๆก็ขึ้นครับ

Export ก็ขึ้น แล้วก็หยุดไปเลย ทำให้ Export ไฟล์ไม่ได้ ทั้ง Full HD และ DVD

ทำอย่างไรดีครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ ^^
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

ปัญหาแบบนี้ระบุสาเหตุุยากครับ โปรแกรมอาจจะเป็น Copy มาแบบไม่สมบูรณ์ (โดน Modify ตัดนู่นตัดนี่ออก ส่วนมากจากแผ่น Copy รวมโปรแกรมตัดต่อทั้งหลาย) หรือตัว Crack ไม่สมบูรณ์ หรือบางไฟล์ของ Pr CS3 ถูก Virus รับประทานไป หรือเป็นที่ตัว Windows เองครับ เราอาจจะลงโปรแกรมอะไรไปมากๆ เข้า มันเกิด Conflict กับไฟล์บางตัวของ Pr หรือไม่ก็เกิดจากการลง Plug-inns บางตัวของ Pr เข้าไป แล้วไปทำให้การทำงานของ Pr ไม่เสถียร ลองดูว่า ไวๆ นี้ได้มีการลง Plug-inns ของ Pr ตัวไหนเข้าไปหรือ เปล่า ให้่ถอด Plug-inns ตัวนั้นออกเลยครับ แต่ถ้ายังไม่หาย ก็มีคำแนะนำแบบเกรียนๆ ว่า Format Hard disk แล้วลง Windows กับ Pr CS3 ใหม่ครับ อยากแนะนำว่า เครื่องที่เอาไว้ตัดต่อควรจะมีแยกไว้ อย่าไปลงโปรแกรม หรือเกมส์มากมาย ระบบมันจะเสียความเสถียรจากพวกโปรแกรม Crack ที่มี Virus ติดมาด้วยครับ แนะนำว่า เล่นเกมส์ เล่นเนท โหลดหนัง โหลดโปรแกรมนี่ ใช้ Notebook ไปครับ เครื่องไว้ตัดต่อก็ไว้ใช้ตัดต่อครับ อย่าไปลงโปรแกรมอะไรมาก ให้เครื่องมันเบาๆ ไว้ แล้วจะตัดต่อได้อย่างสบายใจกว่าครับ

ด้วยความเคารพ
เงิน
265
ความดี
184
เครดิต
55
จิตพิสัย
84
จังหวัด
นคราชสีมา
- Format ลง Windows ใหม่แล้วครับ 2 รอบแล้ว
- เมื่อก่อนใช้ได้ปกตินะครับ ใช้ตัดต่อ DVD จาก miniDV
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

คุณ clinton ไม่ลองเปลี่ยนไปใช้ CS5 ดูล่ะครับ มันรองรับไฟล์ใหม่ๆ มากขึ้นนะครับ เสปกเครื่องนี่ลงได้อยู่แล้วครับ การตัดต่อกับกล้อง DSLR นี่มีโปรเจคต์ให้เลือกใช้ตามที่เราถ่ายมาเลยครับ รวดเร็ว เสถียร ตัดต่อง่ายครับ ไฟล์ Hidef นี่ยิ่งสบายครับ เห็นว่า Format Windows หลายรอบ ลองอีกสักรอบ คราวนี้ลง CS5 เลยครับ แล้วจะลืม CS3 ครับ

ด้วยความเคารพ
เงิน
265
ความดี
184
เครดิต
55
จิตพิสัย
84
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-10
ถ้าแก้ไม่ได้จริงๆ คงต้องลอง CS5 ครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-10
ใช่ครับสนับสนุนให้ลง CS5 แต่ต้องเป็น Windows7 64bit นะครับ
รับรองว่าคุณจะลืมพรีเมียร์เวอร์ชั่นก่อนๆไปเลย ยิ่งใช้ 7D ด้วยมันจะมี
Preset ให้เลือกว่าถ่ายมาจากกล้อง DSLR ก็เลือกไปเลย เวลาตัดค่อนข้างลื่น
CS5 ตัวนี้ Export ได้ดีและเสถียรกว่า CS4 เยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.แต่ถ้าเสปคแบบนี้ลองลง OSX แล้วตัด Final cut ดูด้วยการแปลงไฟล์จาก 7D
เป็น Quicktime โดยใช้ Proress 422 เนี่ยผมว่าลื่นกว่าอีก
ลองดูครับเผื่อเป็นทางเลือก
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้