สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2783เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ซื้อspeed 120zมาใหม่ แต่เอาfileมาตัดต่อไม่ได้

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5058
ความดี
2704
เครดิต
2401
จิตพิสัย
3086
จังหวัด
จันทบุรี

พอดีผมเพิ่งซื้อกล้องของ SPEED FULL HD 120z มาใหม่แล้วเอาไฟล์ลงมาตัดต่อไม่ได้อ่ะครับ

ลบกวนถามพี่ๆหน่อยน๊ะครับ... Fileที่ได้จากกล้องเป็น .AVI เอาFileที่ได้จากกล้องมาลงโปรแกรมsony vagas 8 ก็มีแต่ไฟล์เสียง พอเปลื่ยนเป็น vagas 9 ก็เป็นเหมือนกัน ทีนี้ลองเอาไปเปิดในAfter effects ก็เปิดไม่ได้ แต่พอแปลงFileเป็น MOV. MPEG-2 .MPEG-4 . WMV ก็ใช้ได้หมดเลย ผมเลยสงสัยว่า แต่ก่อนก็เคยเอาไฟล์.AVI ที่ได้จากกล้องรุ่นอื่นมาตัดต่อ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร หรือว่าตอนถ่าย ผมต้องตั้งค่าอะไรหรือเปล่าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5058
ความดี
2704
เครดิต
2401
จิตพิสัย
3086
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-14
ขอบคุณมากครับ  ผมนึกว่าเป็นที่กล้องหรือmemory ใจหายหมดเลย
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เอ้า หาคำตอบได้เองหมดแล้วนี่ ... ข้อสรุปเป็นแบบนี้ ไฟล์ที่ถ่ายมามันเป็นฟอร์แมตสำหรับการเล่น (Playback) หรือ การเผยแพร่ (Distribution) พูดง่าย ๆ คือ มันมีการบีบอัดเยอะ เพื่อให้มีขนาดเล็ก ประหยัดเนื้อที่ดี ... ฟอร์แมตทำมาสำหรับการเล่น เพราะฉะนั้นมันย่อมเล่นได้ลื่น ไม่กระตุก ... แต่ถ้าจะนำมาตัด นั่นเป็นอีกเรื่องนึงแล้วลักษณะการทำงานไม่เหมือนกัน การแปลงไฟล์ให้เป็นฟอร์แมตสำหรับการตัดเป็นวิธีการที่ดี ไม่งั้นหากเอามาตัดเลย มันจะกินแรงเครื่องเพราะไฟล์บีบอัดสูง จะแสดงภาพแต่ละทีมันจะต้องขยายออกมาก่อน (decompress) ... การที่ Vegas รับไฟล์ไม่ได้ เพราะว่ามันไม่รู้จัก หรือ ไฟล์อาจจะผิดไปจากมาตรฐานเล็กน้อย ...

ไฟล์ที่แปลงแล้วเอามาตัดแล้วเครื่องกระตุก แสดงว่าเครื่องยังแรงไม่พอ วิธีแก้คือ ถ้าไม่อัพเกรดเครื่องใหม่ให้พอ ก็ใช้วิธีการตัดแบบ Offline ... วิธีการค้นเอาเองเน้อ ไม่ฉายหนังซ้ำ ...
เงิน
5058
ความดี
2704
เครดิต
2401
จิตพิสัย
3086
จังหวัด
จันทบุรี

เวลาเปิดดูในคอม ก็ดูได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย เปิดดูได้ทุกโปรแกรมเลย ไม่กระตุกด้วยครับ
เงิน
5058
ความดี
2704
เครดิต
2401
จิตพิสัย
3086
จังหวัด
จันทบุรี

ตอนผมถ่าย ผมปรับค่าอยู่ที่ 1920X1080 ครับ พอไม่ได้ผมก็ลดลงมาเป็น 1280X720 ก็ไม่ได้เหมือนกัน ต้องแปลงFileอย่างเดียวเลยอ่ะครับ แต่พอแปลงFileเป็น.MOV แล้วเอาไปตัดต่อในโปรแกรม SONY VAGAS 8.0 ภาพมา-เสียงมา แต่กระตุกๆอ่ะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้