สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8698เข้าชม
  • 19ตอบกลับ

อยากทราบว่าทุกท่านใช้โปรแกรมอะไรในการอัดเสียงแล้วออกมาดีสุดครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-18
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 6 ต้นฉบับโพสโดย tong32bit เมื่อ 2011-01-14 14:33 :
ลองอัดใส่ในนี้สิครับ

555+ สุดยอดครับครู ที่มอผมยังเหลือของ Tascam อยู่ 4 ตัว ยกทีหนักชะมัด สมัยก่อนตอนเรียน ผมยังมีการสอบร้อย Reel 1/4 เลย เด๋วนี้มะมีแล้วน่าเสียดายจริงๆ
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-18
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 7 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-14 16:34 :
โปรแกรมในระดับเดียวกันได้คุณภาพไม่ทิ้งกันครับ ... หลัก ๆ จะเป็น ห้องบันทึก, ไมค์ และ ปรีแอมพ์ (ไอ่ตัวหลังเนี่ยจี๊ดดดดดสุด ๆ เลย) ... คุณภาพของวงจร ADC, Clock ในซาวด์การ์ด ... แล้วก็ประสบการณ์ของ Recording Engineer เป็นสำคัญ จะทำของดีให้เน่า หรือจะทำของเน่าให้ดี ก็คนนี้แหล่ะ ... อ้อ ประสบการณ์ความช่ำชองของตัวคนพากษ์/คนเล่นด้วย ...

พวกสาย พวกระบบไฟ คุณภาพอุปกรณ์เกียร์ต่าง ๆ ที่จะมาต่อพ่วง เช่น Compressor, Reverb, EQ อะไรต่าง ๆ ก็มีผลด้วย แต่อย่าไปใส่มันเลย อัดลงไปดิบ ๆ แล้วโปรแกรมปรับเอา ...

ถูกต้องที่สุดแล้วครับ...ซอร์ฟแวร์เป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่แหล่งกำเนิดเสียง หรือ สิ่งที่รับเสียงแต่อย่างใด เป็นแค่ตัวแปลงข้อมูลเพื่อนำไปใช้งานต่อไปเท่านั้น นอกจากนี้ อย่าลิมเรื่อง Project Setting ด้วยนะครับ การตั้งค่า sampling Rate ให้เหมาะสมกับชิ้นงานและการรองรับได้ของอุปกรณ์ที่เราใช้
เงิน
4741
ความดี
4200
เครดิต
3751
จิตพิสัย
3780
จังหวัด
ภูเก็ต
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-15
อัดเสียงบรรยาย แบบง่ายๆ ให้ใช้ vegas  ไม่ต้องไปคิดมาก เอาการ์ดออนบอร์ดนั่นแหละครับ ว่าง่ายๆก็คือเสียบไมค์เข้าตรงที่ช่องสีชมพู
และลองอัดดู   ถ้าจะให้ง่ายไปเลย ขอแนะนำ ให้อัดบน soundforge เลย อัดเป็นโมโนนะครับจะทำงานง่ายกว่า
ตัดต่อง่าย  เซฟได้หลายนามสกุล  
อย่าลืมนะครับ  ว่าจะอัดเสียงบรรยาย ตามสคริปต์   หรือ ว่า จะอัดเสียงบรรยายตามอารมณ์ภาพ (พากย์เสียง ) เอาแบบไหน
อ้อ ที่เชียร์  vegas  เพราะมัีนง่ายที่สุดแล้วละ  แต่จะเอาอย่างเซียนๆ ก็ไป cubase ไปเลย หรือว่า sonar ก็ได้ประมาณว่า ทำเพลงประกอบเองไปเลย
ทำรายการออกช่องใหญ่ มาหลายปี  ทำเพลงประกอบนั่นนู้นนี่  ยังใช้แค่  soundcard creative  ราคาไม่กี่บาทเอง
ถามตัวเองก่อนนะครับ ว่าต้องการงานขนาดไหน  ยินดีออกความเห็น ครับ
เงิน
4741
ความดี
4200
เครดิต
3751
จิตพิสัย
3780
จังหวัด
ภูเก็ต
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-15
ขอต่อนิดหน่อย ถ้าจะอัดเสียงให้ดีที่สุด  ที่สำคัญไม่ได้อยู่ที่โปรแกรมนะครับ อยู่ที่อุปกรณ์ที่ใช้อัดนะครับ
เอาแบบง่ายๆ วัตถุดิบที่ดี  ก็ทำให้งานมีคุณภาพดีครับ
ในที่นี่ขอหมายถึง  soundcard     ไมค์  และ อุปกรณ์เชื่อมต่อพวกสายสัญญาณ (อันนี้สำคัญมาก เคยใช้สายมอนสเตอร์ แต่ใช้หัวนิวทริก ก็พอได้ครับ)
แต่มีผู้รู้คิดมากกว่าผมอีก  อันนี้คือต้องไปลองศึกษา ด้านงานเสียงนะครับ  มีแนะนำท่านหนึ่ง พี่ชายผม พี่โย
ไปดูที่เวปแกได้  www.totalsoundmag.com  คนนี้รัีบรองเซียนครับ
nui
เงิน
4648
ความดี
3374
เครดิต
3257
จิตพิสัย
4434
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-15
ไม่รุ้แพงไปป่าวผมว่า Sound card Apogee ตัวนี้น่าสนจะคับ Duet ลองดูเสปคตามลิงค์นี้

http://www.apogeedigital.com/products/duet2.php
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้