สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 28717เข้าชม
  • 26ตอบกลับ

การสร้างเทคนิคพิเศษทางภาพ Visual Effect

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
375
ความดี
326
เครดิต
187
จิตพิสัย
148
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สวัสดีครับ ผมเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ที่นี่เพราะกำลังสนใจอยากได้ DSLR สักตัว เลยเข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆดูดความรู้ไปหลายทีเดียว ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันความรู้ของทุกคนนะครับ

เนื่องด้วยผมเองทำงานทางด้านVFX เลยคิดอยากจะตอบแทนทุกคนในเว็บบ้าง พอดีที่นี่มีฟอร์รั่มสำหรับผู้ที่สนใจด้านนี้ ผมเลยสมัครสมาชิกเข้ามา เผื่อแบ่งปันความรู้ที่เป็นประโยชน์ได้บ้าง

ยังไงขอเริ่มต้นกระทู้แรก เรื่องของ Visual Effect หน่อยนะครับ พอดีได้อ่านของหลายคน อาจมีความเข้าใจคลาดเคลื่อนเล็กน้อย ผมขออนุญาติ รวบรวมข้อมูลเพื่อความเข้าใจ เพื่อการต่อยอดในการค้นคว้าต่อไปนะครับ

คำว่า Visual Effect แปลให้เข้าใจได้ว่า "การสร้างเทคนิคพิเศษทางภาพ" ซึ่งมีการแบ่งรูปแบบการสร้างงานไว้หลายลักษณะ ด้วยเหตุผลทางด้านความปลอดภัย เงินทุน และการตอบสนองทางศิลปะ กล่าวคือ การสร้างเทคนิคพิเศษทางภาพ มีเจตนาเพื่อนำภาพที่สร้างไปผสมรวมกับ ภาพที่ถ่ายทำจริง(Live Action) เพื่อความปลอดภัยกับนักแสดง เช่นการถ่ายบนคียย์สกรีน เพื่อแยกนักแสดงกับฉากระเบิดของรถ แล้วนำมาผสมภาพกันภายหลัง หรือเพื่อ การประหยัดต้นทุน เช่นการถ่ายฉากย่อส่วนของเมืองที่ปรักหักพัง แล้วนำมาฉายภาพด้านหลังตัวแสดง(Rear Projection) เพื่อให้เกิดภาพว่านักแสดงยืนอยู่ท่ามกลางเมืองใหญ่ที่ล่มสลาย เป็นต้น

จะเห็นได้ว่า การสร้างเทคนิคพิเศษทางภาพ นั้น ไม่ใช่เพียงแค่การสร้างCGI (Computer Generated Images) เพียงอย่างเดียว ไม่ว่าวิธีใดๆ ที่สามารถสร้างภาพพิเศษดังกล่าวก็ล้วนเรียกว่าการสร้างเทคนิคพิเศษทางภาพ หรือVisualEffect ทั้งสิ้น

เราสามารถแบ่งแยกย่อยเรื่องโครงสร้างงานVFXได้หลายแบบ

1 การสร้างฉากย่อส่วน (miniature) แบบจำลอง(Model) หุ่นควบคุมด้วยระบบอิเล็กทรอนิกส์(Animatronic) หุ่นเชิด (puppets) เป็นการถ่ายทำจากวัตถุจริงที่มีขนาด เล็กกว่า หรืออาจเท่าจริง เพื่อสร้างภาพเคลื่อนไหว ใช้สำหรับประกอบการสร้างเทคนิคพิเศษ เช่นการถ่ายสตอปโมชั่นของสัตว์ประหลาดที่กำลังต่อสู้กับพระเอก เป็นต้น

2 การวาดต่อเติมฉาก (Matt Painting) งานลักษณะนี้จะไม่ใช่การสร้างภาพขึ้นใหม่ทั้งหมด แต่เป็นการวาดภาพเพิ่มเติมจากของเดิม เช่น เราถ่ายตึกที่เซทอัพมา สูงแค่ชั้นเดียวแต่ต้องการสูงสิบชั้น ศิลปินจึงต้องวาดภาพต่อในอี9ชั้นที่เหลือ ไม่ว่าจะวาดจากคอมพิวเตอร์ด้วยโปรแกรมหรือเทคนิคใดๆ หรือการวาดสดลงบนกระจกใสแล้วใช่กล้องถ่ายผ่านไป ก็ถือว่าเป็นการทำ Matt Painting ทั้งสิ้น

3 การถ่ายแยกองค์ประกอบ (Keying) หมายรวมถึงการถ่ายด้วยKeyscreen หรือการฉายภาพด้านหลัง และด้านหน้า (Rear/Front Projection)  โดยหลักการคือการแยกส่วนฉาก หรือวัตถุใดๆ ออกจากองค์ประกอบอื่น และนำมาผสมภายหลัง เพื่อผลพิเศษทางภาพ

4การใช้เทคนิคพิเศษของกล้อง เช่นการใช้เลนส์ในการหลอกระยะ/ขนาด ของวัตถุ เช่นการถ่ายคนยักษ์ โดยให้คนที่ต้องการให้ตัวใหญ่อยู่ไกล้กล้องมากกว่า ส่วนคนที่ต้องการให้ตัวเล็กก็อยู่ไกลออกไป หรือการถ่ายภาพตอนกลางวันให้เป็นกลางคืน(Day For Night)โดยใช้การลดรูรับแสงและใส่ฟิลล์เตอร์ช่วย หรืการถ่ายภาพต่างสปีด (Under/Over Cranking)เพื่อให้เกิดการเคลื่อนไหวที่เร็วหรือช้าลง เป็นต้น

5การสร้างภาพด้วยระบบดิจิทัล (Digital Effect) ซึ่งหมายรวมทั้ง Animation และ CGI ที่สร้างจากคอมพิวเตอร์ ซึ่งถือว่าเป็นเทคนิคที่ได้รับความนิยมสูงที่สุดในปัจจุบัน

การสร้างเทคนิคพิเศษทางภาพ นั้นมีประวิตที่ยาวนานตั้งแต่มนุษย์เราเริ่มรู้จักภาพยนตร์ เราก็พยายามที่จะสร้างภาพมายาให้สมจริงที่สุด เทคโนโลยีที่เติบโตทำให้อุตสาหกรรมภาพยนตร์ เติบโตอย่างรวดเร็ว จะหลายคนหลงไหลกับเทคโนโลยีมากจนลืมวิญญาณของงานสร้างไป สตีเฟ่น สปีลเบิร์ก เคยพูดในเบื้องหลังภาพยนตร์จูลลาสสิคพาร์คว่า "ทุกอย่างมีวิธีที่ง่ายที่สุดเสมอ และเขาจะใช้วิธีที่ง่ายก่อน" นั่นคือเหตุผลที่เขาใช้หุ่นจำลองของไดโนเสาร์ในฉากโคลสอัพ ทั้งที่CGI ก็ทำได้ดีไม่แพ้กัน แต่นั่นมันทำให้เขาได้ภาพในทันที และแน่นอนว่ามันช่วยสร้างอารมณ์ให้กับนักแสดงได้มากกว่า คนสวมชุดสีเขียว

ในเรื่อง Terminator ฉากที่อาโนลฯ ขี่มอเตอร์ไซค์ชอบเปอร์อยู่หน้ารถสิบล้อที่ไล่หลังมา และเขาใช้มือข้างหนึ่งคว้าพระเอกมาซ้อนหลัง ฉากนั้นเสี่ยงเกินกว่าจะถ่ายจริงๆได้ เจมส์ คาเมรอนจึงถ่ายรถสิบล้อมาเปล่าๆ แล้วนำมาฉายภาพด้านหลังในสตูดิโอโดยมีนักแสดงทำท่าขี่มอเตอร์ไซค์อยู่หน้าฉากหนัง

ในเรื่อง matrix ฉากที่นีโอ นั่งในรถแล้วมองวิวเมืองที่เคลื่อนผ่านไป ก็เป็น การฉายภาพด้านหลัง

ในเรื่องLord Of the Ring เมืองของเอลฟ ที่โฟรโดยืนมอง เป็นฉากย่อส่วน ที่ถ่ายไว้แพื่อนำมาผสมภาพกับนักแสดงที่ถ่ายบน กรีนสกรีน (และน้ำตกที่เห็นอยู่ในฉากคือ น้ำตาลทรายที่ภูกเทลงมา)

ในเรื่องAi บริษัทILM สร้างโมเดลเมืองนิวยอร์คจมน้ำแบบย่อส่วนเพื่อถ่ายฉากนี้ ก่อนปรับแต่งและเสริมให้สมจริงด้วยCGI

จะเห็นได้ว่าโลกของวิชวลเอฟเฟค ไม่ได้กระจุกตัวอยู่กับการทำCGIเพียงอย่างเดียว แต่เป็นการผสมผสานเทคนิคต่างๆให้ออกมาเป็นภาพมายาที่น่าทึ่งในที่สุด การศึกษางานวิชวลเอฟเฟค จึงจำเป็นต้องรู้มากกว่าการใช้โปรแกรมคมพิวเตอร์เพียงอย่างเดียว หากแต่ต้องรู้จักประยุกต์ใช้เทคนิคต่างๆอย่างเมาะสมและลงตัว

"การทำCG ที่ดีที่สุด คือทำให้เป็น CG ให้น้อยที่สุด"

ขอบคุณครับ ถือว่าเป็นการโยนกระเบื้องล่อหยกละกันนะครับ เพื่อเป็นแนวทางในการศึกษาและพัฒนาตนเองต่อไป
เพิ่มเติมหรือซักถามกันได้นะครับ ถ้ารู้ก็จะตอบทันที แต่ถ้าไม่รู้ จะไปถามคนที่รู้มาให้ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 4 คะแนน ความดี +3 เงิน +1 ซ่อน
ultimatevfx ความดี +1 2013-08-19 -
juufry ความดี +1 2011-07-23 นำมาฝากอีกนะครับ
di5trotion ความดี +1 2011-07-15 ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับความรู้ดีๆ
i-popba เงิน +1 2011-01-23 ข้อมูลแน่น
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เยี่ยมไปเลยครับ  
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7468
ความดี
4818
เครดิต
4642
จิตพิสัย
6751
จังหวัด

ซึ้งใน VFX เลยทีเดียวเชียว ...

เห็นภาพเลยครับ !
เงิน
38
ความดี
3798
เครดิต
3974
จิตพิสัย
3833
จังหวัด
มันเป็นอย่างนี้นี่เอง เข้าใจซะที  ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-23
สกั๊ดแมน ผู้กำกับ บันทึกกรรม ตีนผี นี่เอง ตอนบันทึกกรรม ทำวิช่วลเอฟเฟคเองหรือป่าว
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-23
เยี่ยมไปเลยครับ มาแนะนำกันอีกนะครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
เงิน
375
ความดี
326
เครดิต
187
จิตพิสัย
148
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-23
คุณ rotcerid ขอบคุณครับที่จำได้ ส่วนเรื่องตีนผี ซีจีเผาๆ ไม่อยากให้เอาเป็นเยี่ยงอย่างนะครับ
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-23

รออ่านภาคต่อไป เยี่ยมครับ
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-23

คลังความรู้มาอีกคนแล้วครับ
ยินดีต้อนรับครับ.
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-23
ดีจังที่มีคนมีความรู้เข้ามาสอนอีกแล้ว  โลกนี้เต็มไปด้วยความรู้....
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-23
ขอบคุณครับได้ความรู้ดี
เงิน
3677
ความดี
3156
เครดิต
2940
จิตพิสัย
3188
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-24
ข้อมูลแน่น แหล่มเลยครับ

แต่พี่ จขกท ไม่มีความจำเป็นต้องพาดพิงกระทู้อื่นนะครับ

ด้วยความเคารพครับผม

เงิน
375
ความดี
326
เครดิต
187
จิตพิสัย
148
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-24
ขอบคุณทุกคนนะครับที่สนใจ อย่างที่บอกไว้ตอนต้น ต้องการที่จะตอบแทนทุกคนที่ให้ความรู้เรื่องDslr จึงเขียนในเรื่องที่พอจะให้ความรู้ได้บ้าง หวังว่าคงไม่ให้ทำให้โกรธเคืองอะไรกันนะครับ
เงิน
3677
ความดี
3156
เครดิต
2940
จิตพิสัย
3188
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-24
บันทึกกรรม ตีนผีนี่เองครับ
เงิน
9275
ความดี
7583
เครดิต
7850
จิตพิสัย
8176
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-24
เหมือนกำลังนั่งฟังอาจารย์บรรยายในชั้นเรียน เนื้อหาสาระล้วนๆเลย ได้ความรู้ดีครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้