สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3841เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

Polarized 3D

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1856
ความดี
840
เครดิต
1486
จิตพิสัย
902
จังหวัด
ชลบุรี
อยากสอบถามว่า 3d แบบ  Polarized  ถ่ายเป็น vdo ธรรมดามาสามารถนำมาทำในโปรแแกรมตัดต่อได้ไหมครับ
แล้วอุปกรณ์ที่ใช้ดูต้องเป็น จอ 3d กับ แว่น 3D แบบ Polarizedอย่างเดี๋ยวหรือต้องมีเคื่องส่งสันญาณอีกครับ
รบกวนหน่อยครับพี่ๆ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
หลักการโพลาไลซ์ (Polarized) นั้น จะฉาบสารไว้ที่แว่นซึ่งด้านซ้ายจะเป็นแนวตั้ง ด้านขวาจะเป็นแนวนอน
ต่างจากแบบ อนากลิฟ (Anaglyph) ที่ใช้สี แดง-น้ำเงิน มาเป็นย่านตัดแสง

โพลาไลซ์จะมีเครื่องฉายสองข้างครับ ด้านซ้ายฉายแนวตั้ง ด้านขวาฉายแนวนอน ซึ่งระบบนี้จะใช้ในโรงภาพยนตร์ทั่วๆ ไป

แต่ถ้าในระบบโฮมซินีม่า เค้าจะใช้ระบบชัตเตอร์กลาส ซึ่งจะเปิด-ปิดแว่นตา ตรงกับการกระพริบของจอ ทำให้เกิดภาพสามมิติ

อ่านต่อในนี้นะครับ เป็นเรื่องเครื่องฉายที่มีอยู่ในปัจจุบัน
http://www.powerbuy.co.th/ac_guru_100729.aspx

ตอนนี้ผมกำลังเตรียมลงบทความเรื่อง สเตอริโอสโคปแบบละเอียดยิบนะครับ เดี๋ยวไงทำเสร็จแล้วจะเอาให้อ่านครับ มีไปสัมภาษณ์ทั้งของเมืองนอก(ส่งอีเมลไป รอตอบ) และผู้เชี่ยวชาญในไทย (อิเมจินแม็ก ซึ่งทำเรื่อง แม่นาค 3D)

ปล. ถ้าทำแบบ Polarize แนะนำว่าให้ฉายด้วย projecter 2 เครื่่องครับ เครื่องซ้ายฉายด้วยการทำเส้นแบบแนวตั้ง ด้านขวาแบบแนวนอน
ลองศึกษาเรื่อง Real3D หรือ Imax3D เพิ่มดูครับ ตอนนี้ผมยังหาวิธีที่จะฉายแบบอย่างว่าไม่ได้ว่าเค้าทำกันยังไง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1856
ความดี
840
เครดิต
1486
จิตพิสัย
902
จังหวัด
ชลบุรี
ขอบคุณอีกครั้งครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้