สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5683เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

สอบถามหน่อยครับเรื่องลดเสียงแอร์

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
570
ความดี
532
เครดิต
429
จิตพิสัย
451
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือถ่ายงานในห้องประชุม ใช้ไมค์หัวกล้องอ่ะครับ อยากรู้ว่าใช้ ปลั๊กอิน ตัวไหนช่วยลดเสียงลมแอร์หน่อยครับ รบกวนด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
565
ความดี
503
เครดิต
376
จิตพิสัย
403
จังหวัด

ปกติผมใช้ low pass และ hi pass นะครับ(ลองเลือกใช้ดูที่ละตัวนะครับ) แล้วลองปรับ frequency ดูนะครับ น่าจะช่วยได้นิดหน่อย
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
570
ความดี
532
เครดิต
429
จิตพิสัย
451
จังหวัด
ขอบคุณครับจะลองดูครับ
เงิน
449
ความดี
217
เครดิต
66
จิตพิสัย
153
จังหวัด
ลองหาดูโปรแกรมชื่อ IZOTOPE RX ดูนะครับ  ตามRapidshare.com มันจะมีพวกที่แคร๊กมาให้แล้วเรียบร้อย ใช้ฟรี
ถ้าคุณตัดภาพในพวก Finalcut Adobe premier หรือ พวกโปรแกรมตัดเสียงอย่าง nuendo protools หรือ Adobe audition
ตัวนี้จะใช้งานเป็นปลั๊กอินครับ สามารถรันขึ้นมาได้บนโปรแกรมที่คุณใช้ตัดนะครับ

IZOTOPE RX เป็นปลั๊กอินประเภท Noise reduction ครับ วิธีการทำงานของมันคือ ตอนที่คุณบันทึกเสียงมาคุณเลือกช่วงที่มีแต่เสียงแอร์มา(ตอนที่ยังไม่มีเสียงคนพูดหรือมีเสียงอื่นๆเข้ามามีแค่เสียงแอร์หึ่งๆมาสัก3 -4 วิ ) คุณก้อรีบกดCapture เสียงแอร์ช่วงนั้นปั๊บ ปลั๊กอินตัวนี้จะเก็บตัวอย่างเสียงแอร์นั้นไว้         แล้วทำการ"กลับเฟส"ทำให้เส่ียงแอร์นั้นหายไปทันที

หรืออีกตัวที่ตัดเสียงรบกวนได้เนียนกว่าถ้าคุณหาแคร๊กมันได้ คือ waves x noise ครับ วิธีทำงานเหมือนกัน ลองหาโหลดดูครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
lmedia ความดี +1 2011-07-31 -
vfspostwork ความดี +1 2011-06-06 ชัดเจนตามนั้นเลยครับ ^^
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-06
เก่งจังครับคุณ nokeyoong  ผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องโปรแกรมคอม อิอิ
nui
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4648
ความดี
3374
เครดิต
3257
จิตพิสัย
4434
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-11
อันนี้วิธีบ้านๆหน่อย ลองใช้ noise gate สิคับ (มีติดมากับตัวโปรแกรมเสียงทุกตัว) ตั้ง treshold ประมาณ -40 ~-60 แล้วแต่ว่าแอร์ดังขนาดไหน แต่ต้องลองฟังตั้งแต่ต้นจนจบนะคับ เพราะคำพูดหรือบรรยากาศบางคำอาจจะหาย ลองปรับเลเวลขึ้น ลงดูคับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
520
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-31
Re:สอบถามหน่อยค่ะเรื่องตัดเสียงรบกวนหน่ะค่ะ
พี่ค่ะ ขอสอบถามหน่อยนะคะ คือเรื่องตัดเสียงรบกวนนี่แหละค่ะ พอดีต้องทำงานส่งอาจารย์เป็นวีดีโอ สิบนาที
แล้วไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย อัดวีดีโอมาเรียบร้อยแล้วเหลือนำมาตัดต่อ แต่เสียงรบกวนดังมากไม่ค่อยได้ยินเสียงคนที่เล่นในวีดีโอ
ช่วยให้คำแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-01
แนะนำอีกหนึ่งทางแล้วกันนะครับ...แบบง่ายๆ
- ใช้ Adobe Audition หากจะ Capture Noise Floor ไม่ต้องหา Plugin VST / AU อะไรมาลงเลยครับ เบื้องต้นลองใช้ Effect ที่ตัวโปรแกรมมีมาให้ก่อน ลองดูในโหมดของ Restoration อะครับ มี Plugin เกี่ยวกับการจัดการ Noise ให้ใช้ในระดับหนึ่ง รวมถึงการ Capture Noise Floor เพื่อจำลองความถี่ที่ไม่ต้องการในการกำจัดด้วยครับ แต่ก็แน่นอนนะครับ Noise Floor ยิ่งมีความย่านความถี่ที่กว้างเท่าไหร่ นั้นก็หมายถึงเนื้อเสียงที่ต้องหายไปด้วยมากเท่านั้นครับ...
- ซึ่งอันที่จริงแล้ว หากต้องการบันทึกการประชุม Real Time โดยเฉพาะเสียงการประชุม ควรจะนำ Group Out จาก Mixer ในห้องประชุม หรือ Send สัญญาณมาบันทึกสักช่องหนึ่งจะดีกว่านะครับ เพราะส่วนใหญ่นี่ก็คือวิธีที่ดีที่สุดแล้ว ส่วน Record กับอุกรณ์ใด เช่น กล้อง / Audio Interface ผ่าน DAW หรือ แม้แต่เครื้่องเล่น MD นั้นก็แล้วแต่เลยครับ สำหรับผมส่วนใหญ่ เครื่องเล่น MD ล้วนๆครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้