สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 11240เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

แนะนำโปรแกรมตัดต่อวีดีโอ ตัวไหนดีสุดครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
50
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กำแพงเพชร
ตอนนี้ผมใช้ Sony Vegas Pro พอเป็นแต่ยังไม่ค่อยเก่งครับ

เห็นเพื่อนใช้ AE แล้วลูกเล่นเยอะดี ต่างกันอย่างไงครับ?

รายการทีวี นี้เค้าใช้โปรแกรม อะไรตัดต่อครับ ?

รบกวนตอบหน่อยนะครับ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

ตัวที่คุณใช้แล้วคล่อง ใช้แล้วชอบนั่นแหละครับเป็นตัวที่ดีที่สุด เพราะแต่ละโปรแกรมก็มีข้อดีข้อเสียในการใช้งานแตกต่างกันไป เลือกมาสักโปรแกรม แล้วหัดใช้ให้ถนัด ให้เกิดความชำนาญ ต่อไปคุณจะรู้เองว่าตัวไหนดีที่สุดเหมาะกับคุณที่สุด หรือหากจะให้ดี หัดใช้ให้คล่องทุกๆ โปรแกรมเลยยิ่งเยี่ยมครับ เพราะโปรแกรมตัดต่อทุกตัวก็ดีอยู่แล้วครับ เขาผ่านการคิดค้นพัฒนามาหลายรุ่น หลายสมัยแล้ว ถ้าจะดีก็อยู่ที่คุณใช้งานโปรแกรมนั้นได้ดีที่สุดหรือยังครับผม

ด้วยความเคารพ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

อ้างอิง
ต้นฉบับโพสโดย pondbailay เมื่อ 2011-03-04 12:24 แนะนำโปรแกรมตัดต่อวีดีโอ ตัวไหนดีสุดครับ :
ตอนนี้ผมใช้ Sony Vegas Pro พอเป็นแต่ยังไม่ค่อยเก่งครับ

เห็นเพื่อนใช้ AE แล้วลูกเล่นเยอะดี ต่างกันอย่างไงครับ?

.......

เวกัส กับ อาฟเตอร์ ต่างกันอย่างไร

เวกัสคือโปรแกรม ตัดต่อเรียบเรียงภาพ มันมีความถนัดในการ ลำดับภาพ ร้อยเรียงเรื่องราว ใส่เสียงใส่เพลง ใส่ทรานสิชั่น ปรับแต่งสี ย่อขยายจอได้ โดยรวมเรียกว่า โปรแกรมสำหรับตัดต่อ

อาฟเตอร์เอฟเฟค มันเป็นโปรแกรมสำหรับการทำคอมโพสภาพ เอาไว้ใช้ในการวางคอมโพสิชั่นของภาพ การผสมหลายๆ ภาพรวมกัน การทำงานร่วมกันระหว่งเลเยอร์หลายๆ เลเยอร์พร้อมๆ กัน การทำโมชั่นกราฟฟิค และอีกหลายๆ อย่าง

ซึ่งสองโปรแกรมนี้ ไม่เหมือนกัน
เวกัส สามารถทำในสิ่งที่ อาฟเตอร์เอฟเฟคทำได้มั๊ย พอได้บ้าง แต่ไม่ชำนาญเท่า วิธีการจะวุ่นวายกว่า
แล้วอาฟเตอร์ ใช้ตัดต่อได้มั๊ย ก็พอได้นะ แต่มันไม่สะดวกเท่ากับโปรแกรมตัดต่อทั่วๆ ไป และวิธีการก็วุ่นวายกว่า
ดังนั้น เลือกใช้ให้ถูกงานครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ตัวที่คุณใช้มันทำงานได้ หาเงินได้นั่นแหล่ะครับ ดีที่สุด ...
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
50
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กำแพงเพชร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-04
ขอบคุณมากๆๆนะ ครับ ที่ให้คำปรึกษา
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้