สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 12018เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

สุดยอดหนัง 5 เรื่องที่ถ่ายภาพสวยที่สุดของผม

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
วันนี้ขอมาแนะนำหนังและผู้กำกับภาพในดวงใจของผมนะครับ     
โดย 5 เรื่องผมจะคัดจากความสมบูรณ์ของการถ่าย สื่อความหมาย และที่สำคัญ แคปมาภาพเดียวก็บอกได้ว่ามาจากหนังเรื่องนี้ครับ

เริ่มกันเลยดีกว่า

2001 : a space odyssey : DOPGeoffrey Unsworth
ได้รับการโหวตจากทุกสำนัก ว่าเป็นสุดยอดหนังไซไฟยอดเยี่ยมตลอดกาล และเป็นหนังอันดับหนึ่งในดวงใจของผมครับ
ผู้กำกับ แสตนลีย์ คูบริก ใช้บทสนทนาน้อยมาก และคำพูดในแต่ละคำพูดดูแข็งๆ เพื่อสื่อว่า มนุษย์ในอนาคตนั้น ไร้จิตวิญญาณเสียยิ่งกว่าหุ่นยนต์!!
หนังใช้อัตราส่วน 2:35:1 ได้อย่างเต็มที่ แสดงถึงความยิ่งใหญ่ของจักรวาล (อันนี้ ต้องดูในโรงเท่านั้นจึงจะได้พลังของภาพเต็มที่) 
แถมสมจริงในเรื่องความถูกต้องของวิทยาศาสตร์(ตอนนั้นมนุษย์ยังไม่ไปดวงจันทร์เลย)  สิ่งที่น่าจดจำอีกอย่างคือ Specail Effect ทำเมื่อ 45 ปีที่แล้ว!!

ที่สำคัญ....ภาพกับเพลง Blue Danube คลอกันไปได้อย่างไม่น่าเชื่อ

Schinder's List : DOP - Januzt Kaminsky
ผู้กำกับภาพคู่บุญของสตีเวน สปีลเบิร์ก "จานุซ คมาร์มินสกี้" เลือกถ่ายทอดเหตุการณ์ฆ่าล้างเผ่าพันธ์ชาวยิวออกมาด้วยฟิล์มขาว-ดำ ถึงแม้หนังออกจะเมโลดราม่าไปใน - 
แบ่งขั้วชัดเจนระหว่าง ขาว-ดำ  มีบทพูดที่สั่งสอนคนดูบ้าง -

แต่สิ่งที่สุดยอดที่สุดคือการคุมโทนในเรื่องของรายละเอียดของประวัติศาสตร์ และการที่จงใจเลือกใช้คนที่มีชีวิตอยู่มาบอกเล่าความโหดร้ายที่มนุษย์กระทำด้วยกันเอง

ช็อตที่น่าจดจำที่สุดคือ เด็กผู้หญิงตัวน้อยๆ ในชุดสีแดง เดินผ่านการฆ่ายิวในเมือง

INNOSENCE : DOPBenoît Debie
หนังเรื่องนี้ผมไปเดินหาหนังแปลกๆ ดูในฟอร์จูน แล้วเห็นหน้าปกน่าสนใจดี เลยลองซื้อมาดู
ผู้กำกับเรื่องนี้เป็นผู้หญิื่ง  ชื่อ Lucile Hadzihalilovic (อ่านไม่ออก ขออภัย) ซึ่งเธอเป็นนักวิจารณ์และทำหนังเรื่องนี้ครั้งแรก
สิ่งที่ผู้กำกับภาพเลือกใช้คือสีโทนอุ่นๆ ของหลอดทังสเตน และสีน้ำเงิน สีเขียว เพื่อเล่าเรื่องของกลุ่มเด็กผู้หญิงกลุ่มหนึ่งที่ส่งมาอยู่ในป่าเพื่อทำอะไรสักอย่าง อารมณ์ของหนังจะออกแนวลึกลับ สดใส น่ากลัว และเศร้าๆ (ต้องหามาดูเอง) 
สิ่งที่ผมชอบที่สุดคือการค่อยๆ เผยรายละเอียดและคลายปม (แต่ไม่ทั้งหมด)

THE FALL : DOPColin Watkinson
หนังเรื่องนี้เป็นหนังอินดี้ ใช้ทุนแค่ 2 ล้านเหรียญ กำกับโดยผู้กำกับโฆษณาและ MV ชื่อดัง Tarsem Singh (เคยกำกับเรื่อง The Cell) เขาเลือกถ่ายเรื่องนี้ใน 23 ประเทศ และที่สำคัญที่สุดคือ "ใช้ศักยภาพของภูมิประเทศ" ได้ยอดเยี่ยม หนังเรื่องนี้ไม่มี CG สร้างฉากเลยแม้แต่น้อย (มีแค่ลบเสาไฟกับเชื่อมฉาก) 
หนังออกมาน่ารัก ทรงพลังและกิจใจสำหรับผมมาก (พูดถึงเรื่องการเยียวยากันและกัน)

สุดท้าย
THE GODFather : DOP - Gordon Willis 
ถ้าพูดถึงเรื่องนี้ใครๆ ก็ต้องร้องอ๋อ จึงไม่ขอเล่าอะไรมากมายละกันครับ เพราะสมบูรณ์แบบในทุกๆ ทางตั้งแต่ "บท" จนไปถึง "อิธิพล" ต่อหนังมาเฟียรุ่นหลัง
หนังเรื่องนี้ เป็นเรื่องที่ผมชอบมากที่สุดในเชิงการกำกับภาพ เพราะฮีโร่ของผม กอร์ดอน วิลลิสนี่ ได้ชื่อว่าเป็น "เทพแห่งความมืด" หนังที่เค้าจัดแสงส่วนมาก 
จะเน้นไปทีคอนทราสแสงสูงๆ (ดำจัด สว่างจั  วิลลิสเรียกว่าแสงแบบ แรมบลังค์) 
การจัดแสงนี่พิธีพิถันมากในการวางคอนทราสแสงกับนักแสดง คุมโทนคาแร็กเตอร์ให้ออกมาดูขลังและน่ากลัวได้พร้อมๆ กัน

ส่วนตัวผมชอบดูหนังถ่ายภาพสวยๆ เน้นการแสดงและบทมากกว่า "อัดซีจี" จนเฝือครับ

ผมเองก็อยากรู้ว่า หนังในดวงใจของแต่ละคนมีเรื่องอะไรมั่งครับ ไม่จำเป็นต้องภาพสวยก็ได้  

[ แก้ไขล่าสุดโดย impeus เมื่อ 2011-03-11 13:22 ]

สไลด์ | รูปย่อ | ภาพใหญ่ รูปภาพ

เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

ถ้า 5 เรื่องสำหรับผม
เรื่องนี้ครับอันดับหนึ่งในดวงใจ Notthing hill ผมชอบกลิ่นอายอุ่นๆที่อยู่ในตัวหนัง ชอบแอคติ้งของจูเลียและฮิวแกรนด์ ที่สำคัญ คือ ซีนเปลี่ยนเวลาอย่างที่เห็นครับ

อันดับสองของผมเป็นหนังไทยครับ ลองของ (เฉพาะภาคแรก) ผมชอบการเชื่อมโยงความสัมพันธ์ของตัวละครครับ ปมต่างๆภายในเรื่อง ดูเพลินครับและผมว่าภาคนี้สะอิดสะเอียนน้อยที่สุดแล้วครับ

อันดับสาม six sense เรื่องนี้คงไม่ต้องบรรยายมากน่าจะรู้อยู่แล้ว ว่าคำว่า ถูกหลอก เป็นอย่างไร

อันดับสี่ night watch ครับ เรื่องนี้พี่ป้อมเป็นคนแนะนำให้ดูครับ ชอบมาก แมทริกซ์รัสเซีย ถึงภาค day watch ผมจะไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ก็เถอะ

อันดับห้า ขอเปลี่ยนนิดนึงครับ ลืมเรื่องนี้ไปได้อย่างไร American history X เรื่องนี้เรื่องบทและการแสดงไม่ต้องพูดถึง สุดยอดขนาด
[ แก้ไขล่าสุดโดย job4922 เมื่อ 2011-03-11 14:28 ]
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เรื่องสุดท้ายนี่ เอ็ดเวิร์ด นอร์ตันสุดยอดไปเลยครับ
ดูพี่แกแล้วอยากไปสกินเฮด สักรอยสวัสดิกะเลยทีเดียว
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12785
ความดี
11703
เครดิต
12773
จิตพิสัย
10795
จังหวัด

ชอบ The Fall ด้วยคน ถึงแม้นว่าจินตนาการของเด็กจะทำให้เรื่องดูอ่อนแต่ความสวยของภาพและชุดก็กินใจได้มากมาย
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3805
ความดี
2267
เครดิต
2226
จิตพิสัย
2385
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-11
ชอบ THE FALL : DOP - Colin Watkinson  ต้องหามาดูซะแล้ว
เงิน
5058
ความดี
2704
เครดิต
2401
จิตพิสัย
3086
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-12
ผมชอบ What Dreams May Come มากๆ ทั้งเนื้อเรื่องและภาพ
เงิน
6463
ความดี
4642
เครดิต
4977
จิตพิสัย
5999
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-16
ถ้าพูดถึงหนังในดวงใจ ที่ชอบทั้งเนื้อเรื่องและการเล่าเรื่องด้วยภาพ

นึกถึงเรื่องนี้เรื่องแรกเลย ดูครั้งแรกตะลึงสุดๆ amores perros:Rodrigo Prieto

หลังจากดูไปหลายเรื่อง เรื่องนี้ทำเอาคลั่ง Christopher Doyle ไปเลย (แต่หนังเรื่องนี้มี DP 3 คนนะ)

เรื่องที่ 3 ก็เป็นส่วนผสมที่ลงตัว ระหว่างงานถ่ายและงานโพส ที่สำคัญ DP เป็น ผญ     

Eternal Sunshine of the Spotless Mind :Ellen Kuras

เรื่องที่ 4 ก็ดูนานมาแล้ว หลายรอบมั่กๆ ชอบทั้งงานถ่ายและตัด City of God : César Charlone

เรื่องที่ 5 SLUMDOG MILLIONAIRE : Anthony Dod Mantle  ดูแล้วดูอีก ชอบมากๆ

เรื่องที่ 6 ขอแถมหน่อย ตัดใจไม่ได้ มันโดนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจริง Inception : Wally Pfister

และมีงาน DP ที่ชื่นชอบมากมาย โดยเฉพาะ  Roger Deakins,Robert Richardson ชอบทุกเรื่องที่ถ่ายจริงๆ ( เท่าที่ได้ดูนะ อิอิ)

อยากมีโอกาสได้ดู DP เหล่านี้ทำงานจริงๆสักครั้ง ฝันกลางวันไปก่อนเรา

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้