สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 9154เข้าชม
  • 48ตอบกลับ

ตัวโฟกัสแบบนี้ น่าจะมีคนผลิตได้ในประเทศนะคับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5503
ความดี
9536
เครดิต
11127
จิตพิสัย
6925
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 45#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 34 ต้นฉบับโพสโดย sticky เมื่อ 2011-03-14 18:53  :
สายพานที่เห็นในรูปนั่นน่ะ ทนมหาโหดเลยนะนั่น
ถ้าได้เห็นตอนมันถูกเอาไปใช้งานปกติของมันแล้วจะรู้ครับ ว่าเอามาทำ Follow Focus น่ะ
จิ๊บจ๊อยสำหรับศักยภาพของมันมาก

ไม่ได้หมายถึงตัวสายพานคับ รู้อยู่ว่ามันเหนี่ยวและแข็งแรง    ผมหมายถึงเวลาทำเป็นโครงสร้างแล้วน่ะคับ เพราะตามรูปมันต้องกางรัสมีออกจากตัวเลนส์พอสมควร  (คิดว่าจะทำยังไง มีรูปมีไอเดียบอกหน่อยก็ดีคับ )   ซึ่งมันจะไม่เหนียวทนเท่ากับตัวที่เป็นฟอร์มรูปร่างของมันมาแล้ว
อีกอย่างถ้ารูปลักษณ์ มันออกมาดูดี กว่าตัวที่ผมว่า ออกงานได้ ดูแจ่ม  ผมก็ยอมรับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย lyonado เมื่อ 2011-03-15 00:40 ]
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5503
ความดี
9536
เครดิต
11127
จิตพิสัย
6925
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 46#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 32 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2011-03-14 18:07  :

เข้าใจผิดแล้วครับ เขานำสายพานที่มีจำหน่ายมีผลิตอยู่เดิมแล้วในตลาดนั่นแหล่ะ มาประยุกต์ มันมีเป็นร้อยเป็นพันแบบ ... ไม่ได้ผลิตขึ้นมาเฉพาะ หรือ ให้ผิดแปลกแตกต่างพิศดารไปแต่อย่างใด ... ถ้าพูดถึงความแข็งแรง ในตลาดหาได้แข็งแรงกว่านี้เยอะครับ อันนี้แค่เอามาหมุนโฟกัสเลนส์ลื่น ๆ ธรรมดา เขาไม่เอาแข็งแรงอะไรมากมายหรอกครับ สินค้าที่เลือกมาใช้เป็นเกรดกลางไปถึงล่าง ๆ ด้วยซ้ำ ...
อธิบายไปแล้วนะคับข้างบน ความหมายแข็งแรงที่ผมว่า  ถ้ามีวิธการอะไรดีก็ลองอธิบายมาได้คับ  ซึ่งสิงต้องผมต้องการคือรูปร่างและโครงสร้างด้วย    แต่ก็ขอบคุณคนที่นำรูปเรือ่งสายพานมา ผมพอจะมองเห็นไอเดียละว่าจะทำอะไรกับมันดี

สรุปอันที่จริง   ไม่อยากนอกเรือ่งเลย ซึ่งกระทู้นี้ ผมแค่มุ่งหมายอยาก ให้ผุ้มีศักยภาพผลิตได้ ได้ลองพิจารณาดู (อยากผลิตเองเหมอืนกันถ้ารู้แหล่งโรงพลาสติก)  กับตัวที่ผมเสนอมานี้เท่านั้น  ซึ่งไม่ใช่แค่ผมแน่ๆ ที่ต้องการ  เพราะมันมีประโยชน์ใช้ได้มากมายหลายแบบ   ซึ่งไม่ต้องมาดัดแปลงสิ่งต่างๆ เช่น สายพาน (สายพานก็ดีอยู่คับ) ซึ่งทำให้หลายขั้นตอน  และยุ่งยาก  ถ้าผลิตออกมาได้ครบชุดนั่นก็จะดีมากมันเป็นสิ่งที่หลายคนรอมาก และ ราคา คนไทย

และไม่ได้อยากจะมาเถียงอะไรกับใครเพราะเรือ่งแค่นี้เลย เพราะชอบอยู่สงบๆอยู่แล้ว  ยังไงก็ขอโทษด้วยละกันครับ และขอบคุณทุกท่านที่มีเหตุผลให้ 
[ แก้ไขล่าสุดโดย lyonado เมื่อ 2011-03-15 01:07 ]
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 47#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
อย่าไปคิดว่าเป็นการถกเถียงหรือนอกเรื่องอะไรกันเลยครับ เรื่องธรรมดาของกระทู้ที่ตั้งไว้แล้วมันจะมีการเสริมยอดแตกหน่อแตกองค์ความรู้ออกไป เป็นการดีทั้งนั้นล่ะครับ ก็ปล่อยให้ไหลไป ไอ่ที่ไม่เคยรู้ก็จะได้รู้ อย่าไปซีเรียส เพราะเชื่อว่าไม่ได้มีใครคิดอะไรแบบนั้น คุยแลกเปลี่ยนกันสนุก ๆ ...

เรื่องราคางาน CNC นี่ผมก็ไม่รู้จริง ๆ เลยนะนั่น ต้องขอบคุณ horatiocaine ... ผมเคยอยู่ส่วน R&D ทำ CAD/CAM ต่อเครื่องจักรอะไรประมาณนี้ (พวก Machining Center, Wire Cut, Spark EDM อะไรทำนองนี้) แถมไม่เคยไปยืนคุมเครื่องเป็นเรื่องเป็นราวด้วยซ้ำ เรื่องการตลาด ประเมินราคาอะไร ไม่กระดิกเลยเชียว ...

ส่วน CNC 5 แกน เดี๋ยวนี้ถือเป็นอะไรที่ค่อนข้างปกติแล้วครับ (เหมือน 3 แกนสมัยก่อน) ตอนนี้มันขยับขยายไปจนนับแกนแทบไม่หวาดไม่ไหวแล้ว มิลลิ่งกับเลทอยู่รวมในยูนิตเดียวกัน มันกัดทีได้รอบหกด้านเลย แถมทำงานพร้อมกันทีละหลาย ๆ หัวกัดอีก ...

เงิน
16717
ความดี
12742
เครดิต
17479
จิตพิสัย
7062
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 48#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
ลองอ่านกระทู้ที่เจ้าหนึ่งทำ Follow Focus มาขายรึยังครับ คุยต่อยอดกันไปจนจะกลายเป็น Super Follow Focus อยู่แล้วครับ เนี่ยแหละครับที่นี่ ต่อยอดกันเพลินเลยทีเดียว หนักบ้าง เบาบ้าง แต่ก็กระตุ้นความคิดได้ดีทีเดียว รักจริงๆบอร์ดนี้เนี่ย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้