สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4381เข้าชม
  • 17ตอบกลับ

ขออนุญาติตั้งถามเรื่องราคาตัดต่หน่อยนะครับ หลายละเอียดด้านในเลยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4103
ความดี
2464
เครดิต
2181
จิตพิสัย
2511
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมกำลังจะได้งานสารคดีมาตัด 7 นาที 2 ภาษา (ไทย-อังกฤษ) อ้อ รวมกราฟฟิคแบบชาร์ตด้วยนะครับ
อยากทราบว่ารับกันเท่าไรครับในราคารวมกราฟฟิค
ต้องขอรบกวนด้วยนะครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

Re:ขออนุญาติตั้งถามเรื่องราคาตัดต่หน่อยนะครับ หลายละเอียดด้านในเลยคร ..
เงิน
4103
ความดี
2464
เครดิต
2181
จิตพิสัย
2511
จังหวัด
Re:ขออนุญาติตั้งถามเรื่องราคาตัดต่หน่อยนะครับ หลายละเอียดด้านในเลยคร ..
ผมหาแล้วครับมันไม่เจอ หรือ ผมใช้คำผิดก็ไม่ทราบ ต้องขอโทษด้วยครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

ลองหาคำว่า เรทราคา อะไรประมาณนี้ครับ ซึ่งโดยหลักจริงๆแล้วไม่มีคนตอบหรอกครับ เพราะมันเป้นราคาส่วนตัวแต่ละบุคคล ขึ้นอยุ่กับความสามารถและอื่นๆ ค่าเรทราคาแต่ละคนจึงไม่เท่ากันครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น เรียกตามความพอใจครับ คนทำพอใจกับราคา คนจ้างพอใจกับเงินที่เสียไปแค่นั้นล่ะครับ ไม่มีตายตัวครับ
เงิน
4103
ความดี
2464
เครดิต
2181
จิตพิสัย
2511
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
ขอบคุณครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
เอาง่ายๆ ก็ดูว่า งานมันยากง่าย มากน้อยแค่ไหน ต้องใช้เวลาทำงานเท่าไหร่ วุ่นวายมากมั๊ย แล้วก็คิดว่า เราใช้เวลาทำงานประมาณนี้ เราอยากได้สักเท่าไหร่เราลงทุนอะไรไปบ้าง ก็คำนวณๆ ดูครับ สุดท้าย ก็เราราคาในใจเราตั้ง ถ้าลูกค้าพอใจ ก็จบ ถ้าไม่พอใจ กับบวกลบเอาตามความเหมาะสม

เงิน
4103
ความดี
2464
เครดิต
2181
จิตพิสัย
2511
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
Re:Re:ขออนุญาติตั้งถามเรื่องราคาตัดต่หน่อยนะครับ หลายละเอียดด้านในเลยค ..
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 5 ต้นฉบับโพสโดย icestylecg เมื่อ 2011-03-15 21:27 Re:ขออนุญาติตั้งถามเรื่องราคาตัดต่หน่อยนะครับ หลายละเอียดด้านในเลยคร .. :
เอาง่ายๆ ก็ดูว่า งานมันยากง่าย มากน้อยแค่ไหน ต้องใช้เวลาทำงานเท่าไหร่ วุ่นวายมากมั๊ย แล้วก็คิดว่า เราใช้เวลาทำงานประมาณนี้ เราอยากได้สักเท่าไหร่เราลงทุนอะไรไปบ้าง ก็คำนวณๆ ดูครับ สุดท้าย ก็เราราคาในใจเราตั้ง ถ้าลูกค้าพอใจ ก็จบ ถ้าไม่พอใจ กับบวกลบเอาตามความเหมาะสม

ออ ขอบคุณครับ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
เรื่องเรตราคานั้น เข้าใจครับว่า อยากรู้มาตรฐานในวงการว่าเขาคิดกันเท่าไหร่ แต่โดยมารยาทแล้วไม่ค่อยมีใครเปิดเผยกันนะครับ เพราะถ้าบอกไป เพื่อนร่วมอาชีพอาจจะมองต่างแง่มุมกันไป เพราะความยากง่ายในการทำงานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน งานแบบเดียวกัน บางคนทำกว่าจะสำเร็จยากมากๆ ครับ เขาเลยเรียกราคาสูง แต่เพื่อนร่วมวงการบอก โห เก่งมาจากไหน ทำไมเรียกซะสูงขนาดนี้ บางคนบอกทำง่ายๆ สบายมาก ก็เลยเรียกถูก ก็จะมองว่า ตัดราคา หรือเปล่า หรือ ทำให้มาตรฐานราคาต่ำลง อะไรแบบนี้ เอาเป็นว่า คุณพิจารณาเองดีกว่าว่า งานของคุณควรมีราคาเท่าไหร่ แล้วลูกค้ารับกับราคาของคุณได้มากน้อยแค่ไหน ไม่ต้องกลัวว่า จะเรียกถูก หรือแพงไป เอาที่คุณอยากได้ และลูกค้าเต็มใจจ่ายให้ เท่านี้ก็เพียงพอครับ
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
กรณีนี้ผมเข้าใจความรู้สึก จขกท ครับ ว่าไม่เคยและไม่รู้จริงๆ แต่งานมันมาถึงมือแล้วก็ไม่รู้ว่าจะคิดราคายังไงดี

ราคาของแต่ละคนคงไม่บอกกันแบบสาธารณะนักครับ มันเหมือนกับเรื่องการยื่นซองประมูลงานราชการแหละ
ผมแนะนำวิธีคิดแบบหนึ่งแล้วกันนะ

อย่างแรกคือ ประเมินตัวเองแล้วคิดว่าอยู่ในระดับ"ความชำนาญ+ความน่าเชื่อถือ"ขั้นไหน
บางคนอาจมีฝีมือ แต่ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ก็จะตั้งราคาเท่ากับคนที่ฝีมือเท่ากันแต่ทำงานมานานกว่าไม่ค่อยได้

ต่อมา ให้รีบวิ่งหนีครับ ถ้าลงน้ำได้จะดีมาก ต่อจะตามไปต่อยเราในน้ำไม่ได้.....ถึกๆโป๊ะ!!!! (มุขแป้กแน่ๆ แต่อยากเล่นอ่ะนะ )
ไม่ใช่สิ ต่อไปดีกว่า ไม่โดนต่อยแล้ว
ต่อไปก็ลองประเมินความยากง่าย ประเมินระยะเวลาของการทำงานทั้งหมด นับตั้งแต่ฟุทเทจมา จนถึงวันส่งงาน
ว่าทั้งหมดใช้เวลากี่วัน กี่ชั่วโมง และควรคิดรวมเผื่อวันที่เกิดปัญหาไว้ด้วย
รวมทั้งการคิดสโคปเวลาทั้งหมดด้วยว่าวันเริ่มจนถึงวัจบงาน ยาวนาเท่าไหร่ บางงานอาจรวมเวลาทำแค่ 3 วัน
แต่ระหว่างนั้นมีช่วงหายเงียบหรือรอติดต่อประสานงาน หรืออะไรก็แล้วแต่ จนถึงวันจบส่งงานอาจจะใช้เวลารวมเป็นเดือนๆก็มี
อันนี้ก็ต้องคิดให้ดี

และอีกข้อ อันนี้คิดออกมาจากเวลาการทำงาน ว่าทำกี่วัน ก็ลองตั้งค่าแรงต่อวันที่ตัวเองอยากได้ดู ว่าระดับเราเนี่ย ทำงานแบบนี้เนี่ย
ถ้าคิดค่าแรงเป็นวันน่าจะได้วันละเทาไหร่  นอกนั้นก็เรื่องค่าอุปกรณ์ ค่าใช้จ่ายอื่นๆก็คิดเพิ่มลงไปด้วย

เป็นแค่แนวทางนะครับ ลองๆเอาไปใช้ดู อาจจะพบวิธีคิดราคาที่เหมาะสมมากกว่านี้ก็ได้ครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย sticky เมื่อ 2011-03-16 10:40 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ddmotion ความดี +1 2011-03-16 -
เงิน
3289
ความดี
2276
เครดิต
2237
จิตพิสัย
2085
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-15
ถามลูกค้าไปเลยครับอยากตัดเท่าไหรมีงบเท่าไหร แล้วเรารับได้ไหม
แต่ต้องดูตัวเองก่อนน่ะว่ามีประสบการณ์บวกความเร็วในการทำงานมากน้อยแค่ไหน

ผมเองน่ะถ้างานรูปแบบคล้ายๆกัน ลูกค้ามีงบสมมุติว่า 20000 กับอีกรายลูกค้ามีงบน้อย สมมุติว่า 10000 งานจะออกมาต่างกันน่ะครับ ในเรื่องของรายละเอียด
แต่ไม่ใช้ว่า 10000 จะดูไม่ได้น่า เราต้องมีมาตราฐานส่วนตัว

ถ้าคุณตั้งราคาแพงแต่คุณไม่ถึง คุณจะไม่ได้งานจากเค้าอีกเลย แต่ถ้าคุณตั้งถูกไปงานต่อๆไปคุณจะขึ้นราคาไม่ได้มาก

เงิน
4103
ความดี
2464
เครดิต
2181
จิตพิสัย
2511
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-16
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ตอนนี้ผมกำหนดราคาคร่าวๆได้แล้ครับ เหลือแต่ให้เค้าเอารายละเอียดงานมาให้ดู แล้วค่อยกำหนดราคาหลักอีกที
ว่าจะคิดค่าตัดเท่าไร ค่าทำกราฟฟิคอีกเท่าไร

ต้องขออภัยที่มาตั้งสอบถามราคาแบบนี้ ผมก็ลืมไปว่าราคามันกำหนดตายตัวไม่ได้
มันขึ้นอยู่กับบุคคล ตามที่ทุกท่านได้บอกไว้
ต้องขออภัยจริงๆครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
879
ความดี
496
เครดิต
419
จิตพิสัย
414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-17

ten
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
827
ความดี
477
เครดิต
204
จิตพิสัย
291
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-13
เรื่องราคาเป็นเรื่องที่พูดยากเพราะบางทีก็ถูกกำหนดมาโดยลูกค้า แต่ขออย่าไปตัดราคาแล้วกันครับ ผมเคยโดนตัดราคามาแล้ว เซ็งเลย
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6432
ความดี
5689
เครดิต
5521
จิตพิสัย
5867
จังหวัด
ชุมพร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-28
อ้างอิง
ต้นฉบับโพสโดย ora_oat เมื่อ 2011-03-15 20:53 ขออนุญาติตั้งถามเรื่องราคาตัดต่หน่อยนะครับ หลายละเอียดด้านในเลยครับ :
ผมกำลังจะได้งานสารคดีมาตัด 7 นาที 2 ภาษา (ไทย-อังกฤษ) อ้อ รวมกราฟฟิคแบบชาร์ตด้วยนะครับ
อยากทราบว่ารับกันเท่าไรครับในราคารวมกราฟฟิค
ต้องขอรบกวนด้วยนะครับ

ปัญหาโลกแตก 

รายละเอียดเยอะนะครับ คิดไปคิดมา หัวแตก 
มันขึ่นอยู่กับว่าเวลาที่เราไปคุยงานมารับงานมา คุยกันถึงขั้นไหน เราเข้าใจตรงกันกับลูกค้าจริงๆไหม 
ถ้าเข้าใจกันดี ก็ต้องคิดต่อไปว่าเราจะทำได้กี่วัน ค่าตัวเราค่าตัวลูกน้องค่าตัวอุปกรณ์ค่าเสียเวลา นั้นแหละครับคือราคาที่เราจะเสนอ
แต่ก็ขึ่นอยู่กับ งบของแต่ละงานอีกครับ (ของลูกค้าเอง) เราก็ต้องปรับการทำงาน เวลา ดูว่าเราสามาถทำได้ไหม ถ้าปรับดูกันแล้วลงตัว ก็ทำไปเลยครับ
มันมีไม่มีกฎตายตัวหรอกครับ เหมือนอย่างที่ว่า ทำหนังโฆษณา 50 วิ 3 แสนแบบนี้อะ 5แสนก็มี 1แสนก็มีคนทำ มันขึ่นอยู่กับวิธีทำของเรา ความคิดของเรา
กับลูกค้าว่าตรงกัน พอใจกันไหม 

เหมือนผมตอนนี้ ผมช่วยงานตัดการท่องเที่ยวอยู่ตัวหนึ่ง งานช่วยนะครับ เขาบอกว่าตัดอย่างเดียวมีให้ครบแล้ว
แต่มาถึงมือ มีแค่ Clip VDO ที่ถ่ายมาแบบ งงๆ แล้วจะตัดงัยเนี่ย สุดท้ายต้องทำสคิปให้ใหม่ ทำ CG ทั้งหมด Sound อัดเสียง 2 ภาษา
ทีแรกกะว่าทำ 7 วัน ทุกวันนี้ 1เดือน เหมือนเป็นคนทำเองทั้งหมดเลย(แค่ไม่ได้ออกไปถ่าย) ถ้าคิดค่าตัว งานนี้ก็ต้อง 3หมื่น แต่งานช่วยกันครับ รับไม่ถึงหมื่นเพราะคนที่รับงาน
คิดงานไม่ออกราคามาถูกมาก แค่เขาเอาทีมออกไปถ่ายที่เกาะมาก็หมดไปแยะแล้ว ก็เลยกลายเป็นงานช่วยไป แบบนี้เป็นต้นครับ อิอิ ซวยตูคนตัด 5555
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-28
เก็บความรู้ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้