สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8496เข้าชม
  • 18ตอบกลับ

จะหาซื้อ steadicam gimbal ที่ไหนเหรอครับ

job
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1482
ความดี
454
เครดิต
605
จิตพิสัย
176
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมนักศึกษาครับ งบไม่ค่อยมี อยากทำเอง ประดิษฐเอง ดีกว่าาาาา ประหยัดเงินกระเป๋าเราเยอะเลยครับ
คิดเอง ทำเอง ใช้เอง ดีกว่าครับ ดีกว่าเสียภาษีให้กับคนต่างประเทศ

อุปกรณ์ที่เหลือครับ ไม่รู้ต้องไปหาซื้อแถวที่ไหนครับ มีพี่ๆ เพื่อนๆ พอรู้มั้ยครับ  ......
สงสารเด็กตาดำๆๆ บ้านนอกหน่อยนะครับ ไม่เงินจริงๆ ครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

job
เงิน
1482
ความดี
454
เครดิต
605
จิตพิสัย
176
จังหวัด
อ้างอิง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12146
ความดี
9394
เครดิต
12497
จิตพิสัย
4890
จังหวัด

หมายถึงเจ้าตัวในรูปนี้รึเปล่าครับ
ถ้าอยากลองทำเองแนะนำครับ เคยลองมาแล้ว

1. กระบอกไฟฉาย(ไม่เกิน 200 บาท)
2. เพลาขับรถบังคับ Traxxas (ประมาณ 800 บาท)
3. ลูกปืน Size ไหนก็เอากระบอกไฟฉายกับเพลาไปทาบๆดูที่ร้านเอาครับ

จากนั้นก็ลองมาลูบๆคลำๆปะติดปะต่อเอาวันเดียวก็เสร็จ
ลองทำดูครับทำเองใช้เองภูมิใจเวลาใช้ครับ . .
เงิน
10234
ความดี
10401
เครดิต
10743
จิตพิสัย
11886
จังหวัด
ปทุมธานี
อยากทำเหมือนกันครับ....
อ่อ เป็นอย่างงี้นี้เอง....

ขอบคุณนะครับ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-16
อ้างอิง
ต้นฉบับโพสโดย job เมื่อ 2011-03-16 14:12 จะหาซื้อ steadicam gimbal ที่ไหนเหรอครับ :
ผมนักศึกษาครับ งบไม่ค่อยมี อยากทำเอง ประดิษฐเอง ดีกว่าาาาา ประหยัดเงินกระเป๋าเราเยอะเลยครับ
คิดเอง ทำเอง ใช้เอง ดีกว่าครับ ดีกว่าเสียภาษีให้กับคนต่างประเทศ

อุปกรณ์ที่เหลือครับ ไม่รู้ต้องไปหาซื้อแถวที่ไหนครับ มีพี่ๆ เพื่อนๆ พอรู้มั้ยครับ  ......
สงสารเด็กตาดำๆๆ บ้านนอกหน่อยนะครับ ไม่เงินจริงๆ ครับ

ถ้าน้องยังเป็นนักศึกษาจริงๆ ก็อย่าไปใส่ใจกับมันมากเลยครับ พวก Steadicam อะไรพวกนี้ ใช้งานกล้อง หรือของที่เรามีอยู่ให้ชำนาญ แล้วสื่ออกมาด้วยภาพให้สวยงาม เน้นเนื้อหา การเขียนบท อะไรพวกนี้เป็นหลักดีกว่าครับ อย่าไปเน้นอุปกรณ์ ใช้อุปกรณ์ธรรมดา แต่เขียนบทดีๆ ถ่ายออกมามีศิลปะ งานมันจะออกมาดูดีเองครับ อุปกรณ์มันช่วยให้เราทำงานสบายขึ้น แต่ไม่ได้ช่วยให้งานออกมาดีขึ้นหรอกครับ เห็นหนังไทยหลายๆ เรื่องก็ใช้อุปกรณ์เสริมทุกชนิดเท่าที่มีในเมืองไทย แต่ภาพออกมาก็ดูเหมือนละครพื้นบ้านยังไงไม่รู้ แต่นักทำหนังอิสระบางคน แค่กล้อง DSLR กับเลนส์นิดหน่อย ก็สร้างงานระดับมืออาชีพได้แล้วครับ ใช้สมองให้มาก แล้วจะไม่ต้องใช้อุปกรณ์ช่วยเสริมครับ ของพวกนี้มันแพงโดยใช่เหตุครับ ฝรั่งเขาคิดค้นพัฒนามาเป็น 10 ปี ก็ต้องแพงเป็นธรรมดา คนไทยเราอย่าสักแต่ว่าลอกเลียนเขาไปนะครับ ต้องรู้จักคิดค้นพัฒนาจากรากฐาน และต้องเข้าใจหลักการของอุปกรณ์พวกนี้ก่อน ขึ้นก๊อปมาแบบโง่ๆ ไร้ความคิดนี่ นอกจากจะดูไม่ดีแล้ว ยังน่าอับอายด้วยครับ อยากฝากกับน้องๆ รุ่นใหม่ไว้ ว่า ถ้าจะทำ ก็ขอให้ศึกษาพื้นฐานการทำงานของมันก่อน แล้วออกแบบ และพัฒนาด้วยความคิดของเราเองครับ อย่าได้ไปลอกเลียนแบบเขามาแบบบทื่อๆ ไม่รู้เรื่องรู้ราว เอามาเพื่อกะจะขายทำกำไรอย่างเดียว อย่างนั้นมันเสื่อมเสีย มีแต่สังคมเขารังเกียจครับ ตามที่คุณ team บอกไว้ข้างบนนั้นถือว่าใช้ได้ทีเดียว แล้วงานของคุณ team ที่ทำขาย ก็มีเอกลักษณ์ของเขาเอง และไม่เหมือนใครด้วย ถ้าน้อง job คิดอยากจะทำก็ขอให้ทำอย่างมีสติ และมีเอกลักษณ์ของตนเองนะครับ อย่าไปก็อปปี้ของใครเขามาทื่อๆ สร้างแบรนของตัวเองขึ้นมา ให้เป็นที่รู้จัก ถ้าทำออกมาได้ดีมีเอกลักษณ์ ขี้คร้านจะทำขายไม่ทันด้วยซ้ำ รับรองพี่ๆ ที่นี่ช่วยกันอุดหนุนแน่นอน แต่ถ้าคิดจะทำ Steadicam ชุ่ยๆ ออกมาขายเพื่อทำกำไรนั้น ที่นี่ก็พร้อมจะผลักดันให้ออกไปจากสังคมแห่งการแบ่งปันครับผม

สู้ๆ ครับ ฝากไว้กับคนรุ่นใหม่ๆ ครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 3 คะแนน ซ่อน
godzilla ความดี +1 2011-03-17 โดนใจครับผม
horatiocaine ความดี +1 2011-03-16 ถูกใจจริงๆคำคมประจำวันนี้
2tong ความดี +2 2011-03-16 ขอชื่นชมพี่ครับ
job
เงิน
1482
ความดี
454
เครดิต
605
จิตพิสัย
176
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-16
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 5 ต้นฉบับโพสโดย boonyarit เมื่อ 2011-03-16 15:12  :

ถ้าน้องยังเป็นนักศึกษาจริงๆ ก็อย่าไปใส่ใจกับมันมากเลยครับ พวก Steadicam อะไรพวกนี้ ใช้งานกล้อง หรือของที่เรามีอยู่ให้ชำนาญ แล้วสื่ออกมาด้วยภาพให้สวยงาม เน้นเนื้อหา การเขียนบท อะไรพวกนี้เป็นหลักดีกว่าครับ อย่าไปเน้นอุปกรณ์ ใช้อุปกรณ์ธรรมดา แต่เขียนบทดีๆ ถ่ายออกมามีศิลปะ งานมันจะออกมาดูดีเองครับ อุปกรณ์มันช่วยให้เราทำงานสบายขึ้น แต่ไม่ได้ช่วยให้งานออกมาดีขึ้นหรอกครับ เห็นหนังไทยหลายๆ เรื่องก็ใช้อุปกรณ์เสริมทุกชนิดเท่าที่มีในเมืองไทย แต่ภาพออกมาก็ดูเหมือนละครพื้นบ้านยังไงไม่รู้ แต่นักทำหนังอิสระบางคน แค่กล้อง DSLR กับเลนส์นิดหน่อย ก็สร้างงานระดับมืออาชีพได้แล้วครับ ใช้สมองให้มาก แล้วจะไม่ต้องใช้อุปกรณ์ช่วยเสริมครับ ของพวกนี้มันแพงโดยใช่เหตุครับ ฝรั่งเขาคิดค้นพัฒนามาเป็น 10 ปี ก็ต้องแพงเป็นธรรมดา คนไทยเราอย่าสักแต่ว่าลอกเลียนเขาไปนะครับ ต้องรู้จักคิดค้นพัฒนาจากรากฐาน และต้องเข้าใจหลักการของอุปกรณ์พวกนี้ก่อน ขึ้นก๊อปมาแบบโง่ๆ ไร้ความคิดนี่ นอกจากจะดูไม่ดีแล้ว ยังน่าอับอายด้วยครับ อยากฝากกับน้องๆ รุ่นใหม่ไว้ ว่า ถ้าจะทำ ก็ขอให้ศึกษาพื้นฐานการทำงานของมันก่อน แล้วออกแบบ และพัฒนาด้วยความคิดของเราเองครับ อย่าได้ไปลอกเลียนแบบเขามาแบบบทื่อๆ ไม่รู้เรื่องรู้ราว เอามาเพื่อกะจะขายทำกำไรอย่างเดียว อย่างนั้นมันเสื่อมเสีย มีแต่สังคมเขารังเกียจครับ ตามที่คุณ team บอกไว้ข้างบนนั้นถือว่าใช้ได้ทีเดียว แล้วงานของคุณ team ที่ทำขาย ก็มีเอกลักษณ์ของเขาเอง และไม่เหมือนใครด้วย ถ้าน้อง job คิดอยากจะทำก็ขอให้ทำอย่างมีสติ และมีเอกลักษณ์ของตนเองนะครับ อย่าไปก็อปปี้ของใครเขามาทื่อๆ สร้างแบรนของตัวเองขึ้นมา ให้เป็นที่รู้จัก ถ้าทำออกมาได้ดีมีเอกลักษณ์ ขี้คร้านจะทำขายไม่ทันด้วยซ้ำ รับรองพี่ๆ ที่นี่ช่วยกันอุดหนุนแน่นอน แต่ถ้าคิดจะทำ Steadicam ชุ่ยๆ ออกมาขายเพื่อทำกำไรนั้น ที่นี่ก็พร้อมจะผลักดันให้ออกไปจากสังคมแห่งการแบ่งปันครับผม

สู้ๆ ครับ ฝากไว้กับคนรุ่นใหม่ๆ ครับ
.......

ขอบคุณพี่ boonyarit ม็ากมากเลยนะครับ 
ผมอยากใช้เองมากกว่าครับ ภูมิใจที่ตัวเองทำได้ แนวคิดแปลกใหม่ไม่เหมือนใคร...

ผมเข้าใจแล้ว.... ขอบคุณครับ ขอบคุณจริงๆ 
ขอบคุณสำหรับคำพูด คำแนะนำสิ่งที่ดีดี น่ะครับ 

ผมจะเป็นเด็กรุ่นใหม่ ไฟแรง ของเด็กไทย แนวคิดไทยๆๆ จะสู้ และสู้ครับ สู้ต่อไป ...... 
เอกรักษ์ความเป็นไทย ขอบคุณพี่อีกครั้ง ซึ้งครับ รักพี่มากมาย เลย 

job
เงิน
1482
ความดี
454
เครดิต
605
จิตพิสัย
176
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-16
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 3 ต้นฉบับโพสโดย team เมื่อ 2011-03-16 14:53  :
หมายถึงเจ้าตัวในรูปนี้รึเปล่าครับ
ถ้าอยากลองทำเองแนะนำครับ เคยลองมาแล้ว

1. กระบอกไฟฉาย(ไม่เกิน 200 บาท)
2. เพลาขับรถบังคับ Traxxas (ประมาณ 800 บาท)
.......

ขอบคุณพี่ team อีกครั้งครับ เดี๋ยวจะลองหาตามแถวหมู่บ้านครับ
เงิน
18080
ความดี
14712
เครดิต
15984
จิตพิสัย
17951
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-16
ตอบกลับโพส 5 โพสของ (boonyarit)
จริง!!!!
เงิน
11121
ความดี
7646
เครดิต
8124
จิตพิสัย
5764
จังหวัด
นคราชสีมา

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-16
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 5 ต้นฉบับโพสโดย boonyarit เมื่อ 2011-03-16 15:12  :

.......

พี่..มาเต็มตลอด...(แอบแซว...)...เด๋ว..ให้พี่เขียนบท..ให้..ต้องออกมารายละเอียดครบถ้วนแน่ๆ....พูดซะ...เห็นภาพเลยทีเดียว...อิอิ...
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-16
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้เกียรติครับ
เงิน
12240
ความดี
9941
เครดิต
10313
จิตพิสัย
11487
จังหวัด
ชลบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-16
โพสของ (boonyarit)
สุดยอดครับ อ่านแล้วอดเม้นชื่นชมไม่ได้จริงๆ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2045
ความดี
947
เครดิต
1149
จิตพิสัย
617
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-17
เพลาขับรถบังคับ Traxxas (ประมาณ 800 บาท)
แล้วหาซื่อได้ที่ไหนครับ คลองถม มีขายไหมครับ ถ้ามีแล้วมันอยู่ ซอยไหน ตรองไหนครับ ขอบคุณครับ
เงิน
12146
ความดี
9394
เครดิต
12497
จิตพิสัย
4890
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-17
ร้านในตะวันนา 2 มีขายครับ ขายอะไหล่รถยี่ห้อนีิ้อยู่ลองดูครับ
เงิน
16717
ความดี
12742
เครดิต
17479
จิตพิสัย
7062
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-17
สั่งซื้ในnetก็ได้ครับที่ตัวแทนเขา search traxxas thailand ใน Google
job
เงิน
1482
ความดี
454
เครดิต
605
จิตพิสัย
176
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-18
ขอบคุณครับ ..
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้