สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4205เข้าชม
  • 11ตอบกลับ

สอบถามเรื่อง Final cut pro ค่ะ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2047
ความดี
2048
เครดิต
1914
จิตพิสัย
1899
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มีเรื่องรบกวนค่ะ คือ  ตอนนี้ใช้ FCP ตัดงาน แต่มีปัญหาตรงที่เวลาใส่ transition อย่าง Cross Dissolve หรืออื่นๆใน vdo แล้ว export ออกมาเป็น mov ปรากฎว่าวีดีโอทุกอันที่มีการใส่ transition จะขึ้นเป็นเส้นเขียวๆ หรือหน้าจอเขียวเหมือนไม่อ่านค่ะ แต่เวลาเล่นใน FCP ปกติไม่เป็นค่ะ มีใครเคยเจอปัญหานี้บ้างค่ะ จะรบกวนนิดนึงค่ะว่าจะต้องแก้อย่างไร 

ป.ล. ไฟล์วีดีโอต้นฉบับที่ตัดเป็น mov ค่ะ  แต่ลองย่่อไฟล์แล้วก็ย้งเป็นอ่ะค่ะ 
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
6865
ความดี
6164
เครดิต
6346
จิตพิสัย
6007
จังหวัด
เชียงใหม่

แล้วตอนตัดบน timeline เวลาใส่ transition ไป มันขึ้นแถบแดงหรือเขียว ๆ ครับผม
ไม่เคยเจอเหมือนกันแหะ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20336
ความดี
17622
เครดิต
19309
จิตพิสัย
17084
จังหวัด
สงขลา

โปรแกรมผีหรือเปล่า....
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7818
ความดี
8913
เครดิต
9171
จิตพิสัย
9646
จังหวัด
นครนายก
Transitions บางตัวต้อง Render ก่อน อะคับ แต่ปก ติ Cross Dissolve ไม่ต้อมหนิ แล้วทำไมมานไม่ออกอ่า
แต่ว่ายังไงก็ลองเช็คก่อนนะครับว่า  Render ได้รึเปล่า  

รอผู้รู้จริงมาตอบนะครับ สู้ๆ
เงิน
2047
ความดี
2048
เครดิต
1914
จิตพิสัย
1899
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-17
โปรแกรมที่ใช้ไม่น่าจะเป็นโปรแกรมผีค่ะ เพราะพี่ที่รู้จักที่ไอสตูดิโอลงให้บอกเป็นตัวเต็ม ส่วน transitionที่ใส่ไป ก็ขึ้นเป็นเส้นแดงค่ะ ก็ render ก่อนอยู่แล้วค่ะ แปลกมากเลยค่ะ น้องคนที่สอนใช้โปรแกรมนี้ก็งงเพราะไม่เคยเจอเหมือนกัน
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1005
ความดี
979
เครดิต
892
จิตพิสัย
945
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-17
มือใหม่นะครับ
เคยเป็นเหมือนกันครับ ... แต่ของผมใช้ Pr CS4 นะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นกรณีเดียวกันหรือเปล่า
คือจริง ๆ ก็สรุปไม่ได้เหมือนกันครับว่าเป็นเพราะอะไร รู้แต่ว่าไฟล์ที่ขึ้นสกรีนสีเขียวนั้น Path ของ File ที่ import เข้ามา หลุดหมดครับ
พยายาม Link กับไฟล์เดิม โดยไม่ตัดต่อใหม่ ก็ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง สุดท้ายต้องตัดต่อใหม่ทั้งหมด พอย้อนกลับไปดูไฟล์บางไฟล์
ที่ Import เข้ามา ก็ไม่สมบูรณ์ด้วยครับ อาจเกิดจากโปรแกรมแปลงไฟล์ของผมด้วย เพราะผมไม่ได้ตัด mov ครับ ต้องแปลเป็น Mp4
ก่อนค่อยตัด ไม่งั้นเครื่องระเบิดแน่นอนครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-17
เคยเป็นครับ กรณีเดียวกันเลย
แก้ยังไงก็ไม่หาย ต้องเอาทรานสิชั่นมาวางใหม่ถึงจะหายครับ
เงิน
2047
ความดี
2048
เครดิต
1914
จิตพิสัย
1899
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-17
ลองเอามาวางใหม่หลายรอบแล้วค่ะ แต่ก็ไม่หาย ตอนนี้ลองอีกวิธี คือ เลือก share ออกมาเป็น Quick Time  H.264 ปรากฎว่าอาการนี้หายไป แต่ลอง test ไฟล์เล็กๆดูก่อน ถ้าต้อง share ทั้งหมดที่ตัด ลองดูแล้ว ปาเข้าไปเกือบสองขั่วโมงกว่าเพราะแต่ละไฟล์ใหญ่อยู่ค่ะ แต่ถ้า export เป็น mov แค่แป๊บเดียว แต่น่ะทำวิธีนี้ก็มีปัญหาอีก ถ้าหาวิธีแก้ไม่ได้จริงๆสงสัยคงต้องตัดและ export ไอมูวี่เหมือนเดิม แล้วอยากใส่อะไรพิเศษเช่นโลโก้ หรือ การวาง font ในตำแหน่งแปลกๆ คงต้อมาใช้ FCP เอาค่ะ เฮ้อเซ็งเลย จริงๆ ก็อยากใช้ FCP ทำอย่างเดียวอุตส่าห์ไปเรียนมาแล้ว ลองมาใช้โปรแกรมตัดมาหลายอันรู้สึกชอบ FCP ที่สุดแล้วค่ะ แต่นึกถึงตอน share ไฟล์แล้วคงไม่ไหว
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6367
ความดี
4587
เครดิต
4789
จิตพิสัย
7596
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-17
มันเป็น Error จากเรื่อง Codec + Render อ่ะครับ
(ลองเข้าไปอ่านดูจากใน Forum ของ www.apple.com
แก้ไขได้ โดยการ Update ผ่าน Software Update
แต่ถ้าไม่ใช่โปรแกรมซื้อถูกต้อง จะโดนบล๊อคแทน )

ลองทำแบบนี้ครับ ให้ลองเอา Color Matte มาวางซ้อนบน Track บนสุดก็ได้
จุดประสงค์คือ ให้ Timeline มันขึ้นเส้นแดงๆ เพื่อให้โปรแกรม Render ใหม่อีกทีครับ
แล้วค่อยลอง Export ดู

ตอน Export ถ้าเลือกเป็น H264 จะเจอเยอะหน่อย (ตามที่เค้าบอกกัน)
ให้ทดลอง Export ออกมาเป็นพวก Proress , HDV , Photojpeg ,Animation ดู เจอน้อยกว่า แทบไม่เจอเลย

หรือถ้าอยากได้รายละเอียดมากกว่านี้ อาจจะต้องเข้าไปค้นๆดูใน
Finalcut Pro Support
เงิน
2047
ความดี
2048
เครดิต
1914
จิตพิสัย
1899
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-17
ขอบคุณมากๆ ค่ะ จะลอง Export ใหม่ตามไฟล์ที่บอกไว้ค่ะ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2056
ความดี
910
เครดิต
827
จิตพิสัย
1073
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-17
เวลาเปิดเข้าโปรแกรมจะมีคำว่า Not For Resale ขึ้นมารึเปล่าครับ
เงิน
2047
ความดี
2048
เครดิต
1914
จิตพิสัย
1899
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-17
ไม่มีค่ะ Not For Resale  ก็งงๆ เหมือนกันว่าเกิดจากอะไร ตอนแรกเป็นกับโลโก้และข้อความในโลโก้เวลาพิมพ์เป็น text น้องที่สอนเลยแก้ปัญหาให้โดยการให้ทำ text นั้น เป็น png ใน PS แล้วมาแทรกแทนก็หายค่ะ  แต่ตอนนี้เพิ่งมาเห็นว่าเป็นกับการใส่  transition ด้วย  อันนี้หนักเลยเพราะจะแก้โดยใช้ PS แทนคงไม่ได้  ลอง export เป็นอย่างอื่น อย่าง HDV  หายค่ะ แต่แค่ 4 ไฟล์ ความใหญ่ของไฟล์รวมกันประมาณ 30 mb  ใช้เวลาเกือบชั่วโมง จากปกติถ้า export เป็น Quick time โดยตรง 4 ไฟล์ไม่ถึง 1 นาที  เลยขอบายดีกว่าไม่อยากจะคิดถ้า expport ทั้งหมด เกือบ 1 gb จะใช้เวลาเท่าไหร่ ตอนนี้คงต้องทำใจก่อนเลยค่ะ น่าเสียดายที่อุตส่าห์ใช้จนเริ่มจะคุ้นเคยกับมันแล้ว แต่ดันมีอุปสรรคที่หาทางแก้ไม่ได้ซักที ก็คงใช้เท่าที่มันพอจะใช้ได้ก่อนแล้วค่ะ ตอนนี้หาวิธีจนเหนื่อยขอพักทำใจใช้ไอมูวี่ตัดไปก่อน ไว้ค่อยหาทางแก้ใหม่ค่ะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้