สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7307เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

[Sony vegas + after Effect ]แก้ไขอาการ Blend frame ที่เกิดจากการตัดต่อ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1633
ความดี
1599
เครดิต
1562
จิตพิสัย
1563
จังหวัด
มหาสารคาม
ต่อเนื่องจากกระทู้ ความรู้พื้นฐาน 1 : Shutter Speed ด้ัวยการถ่ายและตัดที่เรียบเนียนไหลลื่นนะครับ

ต่อยอดมาจากการถ่ายทำถึงการตัดต่อนะครับ 

พอดีเจอปัญหากับตัวเองและก็พบวิธีแก้ไขที่น่าจะเป็นประโยชน์เลยเอามาแบ่งปันกันบ้างครับ 

หลายๆท่านที่เวลาถ่ายงานถ่ายมาที่ความเร็ว 50 FPS มาโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ(ประมาณว่าถ่าย720p มาแล้วมันปรับลดเฟรมเรตตรงไหนหว่า T T ) แล้วตัดต่อที่เฟรมเรตมาตราฐาน(25fps หรืออยากหล่อตัด 24p ว่างั้น) คาดว่าจะต้องเจอปัญหาอย่างที่ภาพปรากฏข้างล่างแน่ๆ 

ภาพบน ตอนเช็คไฟล์จากกล้องด้วยโปรแกรมดูวีดีโอทั่วไป
ถ่ายมาปรกติก็ไม่ค่อยชัดอยู่แล้ว - -*

ภาพล่าง ตอนนำเข้าโปรแกรมตัดต่อ ตั้งไฟล์โปรเจคที่ 24FPS (ภาพเบลนด์กันมั่วซั่วเลยทีเดียว)

Shitttt

เงิน
1633
ความดี
1599
เครดิต
1562
จิตพิสัย
1563
จังหวัด
มหาสารคาม
สำหรับผู้ใช้งานทั่วไปก็ อาจจะใช้โปรแกรมแปลไฟล์หรืออะไรต่างๆนาๆ เพื่อที่จะลด frame rate หรือเพื่อลดขนาดหรืออะไรต่างๆแต่ผมล่ะครับคนนึงที่ไม่ชอบการแปลงไฟล์ไปๆมาๆนอกจากเสียเวลาแล้วยังเสีคุณภาพ + เสียพื้นที่ในคอมกันเปล่าๆปลี้ๆ(แต่บางโปรแกรมไม่รองรับไฟล์หรือบางเครื่องช้าจริงๆก็คงต้องทำใจแปลงล่ะคับ)

เข้าเรื่อง ! สำหรับขาอาฟเตอร์เอฟเฟค ทำอย่างไร แน่นอนครับ อาจต้องใช้อุปกรณ์เสริมครับนั้นคือ Plugins TWIXTOR (คอมเป็นอะไรหว่าเดี๋ยวโพสภาพให้ในภายหลังนะครับ)

1. อิมพอร์ทวีดีโอเข้ามา แล้วสร้าง Composition ใหม่โดยการลากวีดีโอไปที่ปุ่มรูป Composition เลยครับ

2. เรียก Composition Setting ขึ้นมาแล้วปรับ frame rate ไปที่ 24 หรือ 25 ตามที่เราต้องการได้เลยครับ หรือถ้าเราจะทำ Super slow motion โดยใช้ขั้นตอนนี้ ให้เราทำกลับกันครับ โดยเร่งเฟรมเรทไปที่ 100 หรือมากกว่านี้ก็ได้(แต่ไม่แนะนำครับ) 

3. เรียกปลั๊กอิน Twixtor มาใส่ในวีดีโอแล้วตั้งค่า In put video Frame rate ตามความเร็วของวีดีโอที่ถ่ายมา เช่นถ่ายมา 50FPS ก็ตั้งไปที่ 50  ความเร็วไม่ต้องยุ่งเกี่ยว ตั้งไว้ที่ 100% แล้วก็ Render ออกมาเลยคร้าบ

[ แก้ไขล่าสุดโดย madcg เมื่อ 2011-05-06 10:51 ]
เงิน
1633
ความดี
1599
เครดิต
1562
จิตพิสัย
1563
จังหวัด
มหาสารคาม
สำหรับพี่น้องชาว Sony vegas ครับ ที่โปรแกรมองรับไฟล์ได้มโหราษบานทะไทนามสกุกอลู่แล้ว ไม่ต้องแปลงครับ เอาลงมาเลย

ขั้นตอนต่อไป ก็เอาลงtimeline และก็คลิกขวา เรียก properties ของวีดีโอมาเลยครับ

ต่อไปก็มาดูที่หน้าต่าง Video Event ครับ ตรงนี้ที่เขาเอาไว้ใช้สำหรับการเรียกทำ Slow motion กัน (Playback rate) แต่ข้างล่างนี่หล่ะครับจุดสำคัญ (Undersample rate) ให้เรา ทำการลดค่า Undersample rate ลงให้เท่ากับโปรเจคที่เราตัดต่อ เช่นตัดต่อที่ 25 FPS ก็ลดลงเรื่อยๆ (หน่วยเป็นทศนิยมนะครับ) ตามรูปเลยครับ
before
after

หรือจะประยุกต์ใช้กับการเร่งความเร็วแบบเนี้ยบๆ ได้เช่นเดียวกันครับ  

(แต่เรื่องเร่งวีดีโอนี่แล้วแต่อารมณ์ของภาพครับ บางคนว่าการ Blend frame ก็ดูคลาสสิกดี มีการเคลื่อนไหว แต่ลองเอาทริกเล็กๆที่หลายท่านอาจจะทราบแล้วแต่หลายๆท่านอาจจะยังไม่ทราบและเป็นปัญหาปวดตับอยู่ก็ได้ เอามาฝากให้ดูกันครับ)
เงิน
1633
ความดี
1599
เครดิต
1562
จิตพิสัย
1563
จังหวัด
มหาสารคาม
อ้อ ลืม การลดเฟรมเรตลงก็มีผลดีทำให้การทำงานบนเครื่องคอมพิวเตอร์ลื่นไหลขึ้นด้วยนะครับ สำหรับขาพรีเมียร์หรือ Final cut ก็ รอให้พี่ๆน้องๆมาช่วยกันตอบคำถามแล้วกันนะครับ ^^
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10201
ความดี
9459
เครดิต
9265
จิตพิสัย
10050
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-06
กระทู้ดีๆ ฝากทีมงานนำไปเก็บไว้ที่หน้า เรื่องที่น่าสนใจ ด้วยนะครับ จะได้หาเจอง่ายๆ ขอบคุณมั๊กๆเลยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้