สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5828เข้าชม
  • 23ตอบกลับ

Raid กับงาน ตัดต่อ วีดีโอ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7818
ความดี
8913
เครดิต
9171
จิตพิสัย
9646
จังหวัด
นครนายก
สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆชาวThaiDFilmทุกคนนะครับ (กระทู้สืบเนื่องจากคุณ Kiss3845)

วันนี้มีเรื่องจะมาเล่าให้ฟังเกี่ยวกับ Raid (อ่านว่า เรด หรือ ไรด์ เนี่ยหล่ะ)  

เรื่องมันมีอยู่ว่าผมอยากรู้ว่าเราจะทำยังไงที่จะได้คอมที่ตัดต่อแบบลื่นไหลที่สุดก็เลยไปลองหาข้อมูลพบจากกระทู้ของพี่ ake
พี่เค้าเขียนไว้ดีมาก กระทู้ชื่อ Work Flow ของ DSLR สรุปได้ดังนี้ ว่า  สิ่งที่ต้องมีคือ คอมแรง การจัดการไฟล์ที่ดี แต่ว่ามานั่งคิดดูเหมือนขาดอะไรบางอย่างไป(ไม่ใช่ว่าพี่เค้าเขียนไม่ครบนะ)
พอลองไล่ๆดูบวกกับลองไปหาข้อมูลที่นั่นที่นี่ ก็มาโป๊ะเช๊ เราให้ความสนใจกับทุกๆอย่าง ความเร็ว CPU อัด Ram มหาศาล Main Board เจ๋งโคตร แล้ว Harddisk เราหล่ะ เออหว่ะ
พอนึกได้ก็กลับมาลองหา ไอ้ที่เค้าว่า Harddisk ดีๆ นี่มันดีตรงไหนวะ หาไปหามา

" ได้ความดังนี้ "

1. ฮาร์ดดิสต้องมีรอบในการหมุนสูงเพราะจะส่งผลต่อความเร็วในการเข้าถึงข้อมูล เท่าที่เห็นก็มี 5400 7200 10000 ซึ่งหากมีโอกาศเลือกก็ควรเลือกให้สูงๆไว้ก่อน

2. ฮาร์ดดิสต้องมี ค่า Cach เยอะ แล้วเยอะไปเพื่อ... ก็เพื่อเวลา ลงหนัง ลงเพลงก๊อปไฟล์ หรือเปิดโปรแกรม มันจะได้เร็วขึ้นไงครับ แต่ถ้ามันน้อยก็ไม่เป็นไร
                                  เพราะเมื่อมันทำงานช้าตัวที่จะเข้ามารับภาระแทนก็คือแรมครับ เวลาเลือกดูฮาร์ดดิส จะมีเขียนไว้  8MB 16MB 32MB 64MB อะไรทำนองนี้ ท่านก็ลองเลือกดู

3.ฮาร์ดดิสน่าจะใช้เป็นแบบ SATA 3 อันนี้สำคัญ ร้านค้าชอบบอก SATA 3Gbps  จริงๆแล้ว SATA 3 คือ  6 Gbps ไอ้ ที่ว่า SATA 3(Gbps) หน่ะมันคือ SATA 2
                                  อย่าไปโดนเค้าหลอกหล่ะพอค้าก็หัวดีจริงๆ

ทีนี้หลายๆคนอาจจะถามว่า เฮ้ย ไปดูมาละแม่งก็ 7200 รอบ 32 MB แถมยัง SATA 3 อีก ไม่เห็นจะเร็วเลย เอาละซิ อุส่าเสียเวลาอ่านกระทู้แม่งตั้งนานนึกว่าจะมีทางออกให้ตู (เพราะตูก็เป็นมาก่อน555) เอ่อทำไปทำมาผมก็ไปหาต่ออีกว่า เฮ้ยกูทำตามที่ว่าไอ้ฮาร์ดดิสดีๆเนี่ยเรียบร้อยแล้วนะทำไมแม่งไม่เร็วเลยฟะ เอ้าไปหาต่อ หาไปหามา ก็มาพบ SSD (Solid State Drives)
(มันคือฮาร์ดดิสที่อ่านเขียนข้อมูลเร็วมากๆเหมาะสำหรับงานVDO/Retouch) ฮาร์ดดิสแบบที่ทำงานโดยไม่มีจานแม่เหล็กไง ( เอ้า แม่งก็แฟลชไดร์ดีๆนี่เอง ) เออหว่ะ น่าสนใจแต่ทำไมตูไม่เห็นใครแม่งจาพูดถึงซักเท่าไหร่(หรือตูพึ่งจะฉลาด) เอาวะ เดี๊ยวพรุ่งนี้ตูจะไปถอยมาให้รู้แล้วรู้รอด ทำไมนะหรอก็เพราะว่า SSD ทำการอ่านเขียนข้อมูลได้เร็วกว่า ฮาร์ดดิสทั่วๆไปหลายขุมเลย พออ่านๆไปได้ซักพัก หาเรื่องราคาละ  แม่เจ้า (จริงๆอุทานว่าบิดาคุณสิ้นเหอะ) เพราะว่าราคามันมหาโหดมากเอื้อมไม่ถึง
แค่ 120 GB ก็ซัดไปหลักหมื่น เป็น เทร่านี่กดเป็นแสน  เลยคิดว่า เฮ่อ หมดหนทางหมดสิ้นปัญญาแล้ว ก็เลยล้มเลิกความคิด หยุดหาข้อมูลต่อ ผ่านไป สามวัน เอาฮาร์ดดิสมาต่อเพิ่มแล้วมันต้องฟอแมตก่อนเพราะเป็นแม็คจะเอาไปใช้กับวินโดวไม่ได้ เลยเข้าไปที่ Disk Utility ไปพบกับคำคำนึงที่เคยเห็นมานานละแต่ไม่สนใจ คำนั้นก็คือ Raid เออ เหมือนมีอะไรมากระตุ้นให้อยากรู้้นึกยังไงก็ไม่รู้เลยรีบ
เอาไปถามอากู๋(กูเกิ้ล)ได้ความดังนี้

เจ้า Raid มันคือ

RAID (Redundant Array of Inexpensive Disk) คือการนำเอา Harddisk ตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไปมาทำงานร่วมกันเสมือนเป็น harddisk ตัวเดียวที่มีประสิทธิภาพสูงขึ้น หรือมีโอกาสที่จะสูญเสียข้อมูลน้อยลงในกรณีที่เกิดความผิดพลาดของ hardware (fault tolerance) กลุ่มของ harddisk ที่เอามาทำงานร่วมกันในเทคโนโลยี RAID จะถูกเรียกว่า disk array โดยระบบปฏิบัติการและ software จะเห็น harddisk ทั้งหมดเป็นตัวเดียว ซึ่งการทำ RAID นี้นอกจากจะเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพของการเก็บรักษาข้อมูลแล้ว ยังเป็นการประหยัดอีกด้วย เพราะว่ายิ่ง harddisk มีความจุมากเท่าไหร่ ราคาของมันก็จะยิ่งสูงขึ้นเท่านั้น ดังนั้น สำหรับงาน ที่จำเป็นต้องใช้พื้นที่ในการเก็บข้อมูลมากๆ อย่าง Database Server ถ้าเราเลือกใช้ harddisk ความจุมากๆ เพียงตัวเดียว ในการเก็บข้อมูลหรือที่เรียกกันว่าเป็นการใช้ harddisk แบบ SLED หรือ Single Large Expensive Disk ราคาที่เราเสียไปกับ harddisk ตัวเดียวนั้น อาจจะไม่คุ้มค่าเท่ากับการใช้ harddisk ที่มีความจุต่ำกว่า (ซึ่งแน่นอนว่าราคาต้องถูกกว่าหลายเท่าด้วย) นำมาต่อเพื่อให้ทำงานร่วมกันหรือที่เรียกกันว่าเป็นการใช้ harddisk แบบ RAID

หน้าตามันจะเป็นประมาณนี้

สรุปเลยแล้วกัน

ไอ้ที่เอามาให้ดูก็คือ เราสามารถนำเอาฮาร์ดดิสตั้งแต่สองลูกขึ้นไปมาเชื่อต่อกันให้เป็นไดรฟ์เดียว อ้าวแล้วมันดียังไงก็ได้แค่พื้นที่เพิ่มขึ้นไม่ใช่หรอ ใช่ครับได้พื้นที่เพิ่มขึ้น แต่ไม่ใช่แค่นั้นครับ
เรายังได้หัวอ่านเพิ่มขึ้นมาอีกด้วย ดียังไงก็นึกถึงเวลาลอกการบ้านส่งอาจารย์แล้วกันครับ(ผมทำประจำ)เวลาเราลอกคนเดียวกับให้เพื่อนช่วยลอกอะไรเร็วกว่า นั้นหล่ะครับคือประเด็น หมายความว่ายิ่งเราเอาฮาร์ดดิสมาต่อ เพิ่มก็ยิ่งได้หัวอ่านเพิ่ม ฮาร์ดดิสเราก็ทำงานเร็วขึ้น แต่ที่พูดถึงนี่คือ Raid 0 นะครับ มันมีอีกเยอะ Raid 1 0 3 5 อีกเยอะไปหมด แต่ที่พูดถึงนี่คือ Raid 0 เพราะเหมาะกับวงการ
เราครับ 
                           ข้อดีของ Raid 0 ก็คือ  เร็วครับ
                           ข้อเสียของ Raid 0  ก็คือ หากมีไฟล์ข้อมูลของลูกไหนเสียเราก็จะเสียข้อมูลทั้งหมดเลยครับ

ดังนั้นจึงเหมาะสำหรับคนที่ต้องการใช้ความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูล(ตัดต่อวีดีโอ)มากกว่าที่จะนำไปเก็บสำรองข้อมูล ครับผม

อันที่จริงมีรายละเอียดอีกมากมายลองไปถามอากู๋ดูนะครับเจออะไรดีๆก็มาแบ่งปันที่นี่หล่ะครับ  ใครรู้แล้วก็ดูผ่านๆผิดพลาดยังไงก็ทักท้วงด้วยคับ  ใครมือใหม่ก็อ่านเก็บๆไว้คับเผื่อวันนึงได้ใช้
สังคมที่นีน่าอยู่อบอุ่นมากคับผมรัก ThaiDFilm มากผมเรียนฟิล์มเรียนหนัง ก็เอาความรู้จากที่นี่ไปใช้ได้เยอะขอบคุณทุกๆคนที่ตามอ่านครับ  

เงิน
12785
ความดี
11703
เครดิต
12773
จิตพิสัย
10795
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
เคยใช้เรด 0 อยู่พักหนึ่ง เร็ว แต่พอเจอไฟล์ 768x576 AVI เอามาปูเสียง ใช้ฟุตเป็น Mov 1920x1080 จาก 550D
ตัดชั่วโมงแรกก็ดีหรอก ผ่านไป เสียงจาก avi ข้ามท่อนเฉยเลย เลยไม่มั่นใจ แบคอัพ ลงใหม่แบบธรรมดา ช้าลงแต่ปัญหานั้นหายไป หากเป็น ssd คงเร็วกว่า เพราะขั้วต่อ มันจะ 6gb/s แต่การเขียนอ่าน ssd ปาไป 180-1500mb/s แต่ HDD สูงสุด น่าจะ 110mb/s HDD ธรรมดา น่าจะ 18-60mb/s ขั้วต่อเร็วแต่การเขียนอ่านช้า สรุปมันก็ช้าอยู่ดี
เงิน
7818
ความดี
8913
เครดิต
9171
จิตพิสัย
9646
จังหวัด
นครนายก
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
ตอบกลับโพส 21 โพสของ (pongsakorn69)
เงิน
8819
ความดี
8807
เครดิต
9368
จิตพิสัย
7599
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
กระทู้ นี้ ดีมากๆเลย ให้ความรู้ อิอิ ผมก็จะไปลองมั่ง ไม่เคยทำเหมือนกัน ถ่ายอย่างเดียว ตัดอย่างเดียว อิอิ พอได้รู้กระทู้ นี้ เเล้ว มันก็เป็นความรู้เสริมให้ทำงาน ง่าย ขึ้น เน้อ อิอิ โอ้ Great
เงิน
7818
ความดี
8913
เครดิต
9171
จิตพิสัย
9646
จังหวัด
นครนายก
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
ตอบกลับโพส 19 โพสของ (i-popba)
ขอบคุณค้าบ
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15

กระทู้เป็นประโยชน์มากครับ.
เงิน
7818
ความดี
8913
เครดิต
9171
จิตพิสัย
9646
จังหวัด
นครนายก
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
ตอบกลับโพส 17 โพสของ (protron)
  ประมาณนี้หล่ะคับที่ผมจะเขียนแต่เขียนไม่ถูก 5555
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3264
ความดี
1844
เครดิต
2160
จิตพิสัย
2230
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
ขอแชร์ในแบบของผมนะครับ

ผมกลับนิยม RAID 0 ด้วยสาเหตุของความเร็ว (ยิ่ง SSD+RAID 0 ยิ่งลื่นหัวแตก อิอิ)
แต่การ Backup ทำเพิ่มด้วย HDD ลูกอื่น

เพราะสมัยนี้ HDD มีราคาถูกลงมาก

แต่ถ้าจะทำ Full Option เป็น RAID อื่นๆ อันนี้ จบที่งบแพงกว่า RAID 0 + Extrnal Backup ครับ อิอิ

** เหมาะสำหรับผู้ที่งบไม่เยอะมาก และทำ Backup เป็นประจำ
ซึ่งผมทำ System Full Backup ทุกสัปดาห์
ส่วน Data File เช่น Original Footage จะทำ 2 Backup ตั้งแต่ถ่ายงานเสร็จ อยู่ใน RAID 0 และ External อย่างละ 1 Copy

ปล. ผมไม่ได้กลัว HDD พัง แต่กลัว RAID Controller พังครับ อันนี้สาหัสกว่า อิอิ
สุดท้ายแล้ว การ Backup RAID อีกทอดนึง(ใน Media อื่น)เป็นการปกป้องข้อมูลสำคัญที่ดีขึ้นอีกระดับครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4058
ความดี
1656
เครดิต
1851
จิตพิสัย
916
จังหวัด
อุดรธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
เลกใช้ Raid 0 มานานแล้วครับ เกือบตายมาหลายงานแล้ว
เงิน
7818
ความดี
8913
เครดิต
9171
จิตพิสัย
9646
จังหวัด
นครนายก
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
ตอบกลับโพส 14 โพสของ (kai35)
ขอบคุณที่เอามาให้ชมคับผม
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20336
ความดี
17622
เครดิต
19309
จิตพิสัย
17084
จังหวัด
สงขลา

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
อีกอย่างลืมบอก เมื่อก่อนใช้ EXFireWire ตอนนี้ทอดทิ้งใช้ USBหมดแล้ว เทคโนโลยี่เลยจุดความเร็วไปแล้วเกือบเท่ากันหมดแล้วปกปิดไม่ได้ช้าเดี่ยวขายไม่ออกเอาราคาถูกแต่จะนวนมากดีกว่าและเพิ่มตลาดล่างได้ด้วยของเลยถูกมาก
เงิน
20336
ความดี
17622
เครดิต
19309
จิตพิสัย
17084
จังหวัด
สงขลา

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
แบบนี้คงจะพอแล้วนะครับ 7ลูก ลูกละ 500G+250G บ้านๆเครื่องก็โปราณ cpu ก็เชยล้าสมัย แต่ก็ทำงานได้ FullHd ramใส่ไป 6มันเห็นแค่นี้แหละกราด์จอก็สเปคตำ่ๆ

[ แก้ไขล่าสุดโดย kai35 เมื่อ 2011-05-15 11:35 ]
  • รูปภาพ:Picture 5.jpg
  • รูปภาพ:Picture 4.jpg
  • รูปภาพ:Picture 5.jpg
เงิน
7818
ความดี
8913
เครดิต
9171
จิตพิสัย
9646
จังหวัด
นครนายก
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
ตอบกลับโพส 10 โพสของ (kai35)
รอคำแนะนำอยู่ค้าบผม ขอบคุณมากๆเลยคับ
เงิน
11859
ความดี
9359
เครดิต
9848
จิตพิสัย
9986
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
Raid ไม่ติดชีวิตเปลี่ยน
เงิน
20336
ความดี
17622
เครดิต
19309
จิตพิสัย
17084
จังหวัด
สงขลา

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-15
เทคนิคแบบนี้เป็นการตัดแบบถอดวิญญานไฟล์ตัด .......วิญญานไฟล์สามารถแสดงผลเพียงหน้าจอเท่านั้น ตอนเอาท์พุทต้องเรนเดอร์อีกครั้งจะเสียเวลานิดเดียวตอนเรนเดอร์ ตอนตัดเราก็เห็นแค่วิณญาณไฟล์แค่นั้นและต้องไปรวมร่างตอนหลังเสร็จงาน....... โปรแกรม 3Dและอิลาสชั่นใช้มาก่อน
เพราะเทคโนโลยี่ทะลุเหนือความเร็วไปแล้วมันอยู่ที่ขั้นตอนจะทำใช้ยังงัยใช้มันให้เต็มศักยภาพเท่านั้น.........ยังมีเทคติกง่ายๆราคาถูกให้เร็วเหมือนเรดแต่เปลืองไฟหน่อยค่อยมาแนะนำแบบบ้านๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้